Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 4 của 4
Like Tree1Cảm ơn
  • 1 Post By Sponsored
Like Tree
21479

Sponsored's Avatar

Cấp bậc

Cuối tuần, mình và tụi bạn đi chơi ở Vincom Megamall Thảo Điền. Lúc vừa từ thang máy lên khu mua sắm thì tụi mình thấy một tiệm bánh Nhật khá xinh tên là Ryoyu Bakery, trang trí bằng gỗ (đúng kiểu mình thích) nên quyết định ghé vào xem thử. Và quả thật không uổng phí thời gian chút nào khi tụi mình đã “khám phá” được một địa điểm ăn uống thuần Nhật siêu cool ngay tại quận 2 mà không cần đi đâu xa xôi!

undefined ryoyu bakery vietnam 0 7bdd42cd636226759833107172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Chất Nhật trong bài trí

Vừa bước vào, cả đám tụi mình đã nhìn nhau mắt chữ A, mồm chữ O vì tưởng như đang lạc vào một tiệm bánh ở ngay trung tâm Nhật Bản mà tụi mình có dịp đến vào mùa hè vừa rồi. Xung quanh tiệm được trang trí bởi các thanh gỗ như kiến trúc của nhà ở tại Nhật tạo phong cách tối giản, thanh lịch, nhưng vẫn rất ấm cúng.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 89266cb3636226760137775172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Các thanh gỗ tạo phong cách tối giản, thanh lịch, nhưng vẫn rất ấm cúng.

Những bảng nhỏ viết tên bánh bằng tiếng Nhật, bên cạnh là hình chú đầu bếp biểu tượng của tiệm nhìn rất ngộ nghĩnh và bắt mắt.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 75490eca636226761124319172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Đặc biệt, ấn tượng với mình nhất là cách bố trí các tủ bánh và vị trí nhà bếp, quầy tính tiền tại đây. Tuy diện tích tiệm bánh không quá lớn nhưng chính nhờ cách bài trí này, Ryoyu đã tối đa hóa được không giansử dụng (đúng với triết lý thiết kế của người Nhật), tạo điểm nhấn thu hút những khách hàng như tụi mình về sự đơn giản đến mức tinh tế.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 34fcbc29636226762683539172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Hương vị thuần Nhật trong từng cái bánh

Đứng ngó nghiêng một lúc vì quá thích thú với cách trang trí, tụi mình cũng quyết định đi đến quầy bánh để lựa bánh (hihi).

Khác với những tiệm bánh mình từng đến, mỗi loại bánh tại Ryoyu Bakery được bày bán với số lượng không quá nhiều. Ban đầu mình tưởng do tiệm vừa khai trương nên không dám làm hàng loạt nhưng thật ra không phải vậy. Hỏi chị nhân viên thì tụi mình được biết là để giữ hương vị, độ tươi ngon và mùi thơm của bánh, tiệm chủ trương chỉ làm với số lượng vừa phải để đủ bán. Điều này cũng bắt nguồn từ “tư duy vừa đủ” rất chuẩn mực của người Nhật. Nhờ thế bất cứ khi nào khách đến mua cũng sẽ lựa được những cái bánh xuất sắc nhất.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 f7426b0e636226762926275172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Hội tụi mình mua tổng cộng 10 cái bánh (5 mặn, 5 ngọt). Và thực sự mà nói sau khi ăn xong 10 cái bánh“thần thánh” này, một “tín đồ ăn uống” như mình có thể viết hẳn một bài review cho mỗi loại bánh luôn ấy!

Bánh nhân đậu đỏ. Khác với loại đậu đỏ được nấu nhừ thường thấy trong các bánh ở Việt Nam, đậu đỏ được nhập từ Nhật trong bánh ở Ryoyu vẫn giữ được nguyên hình dạng hạt. Nhờ vậy, khi ăn vào, bánh tạo vị tươi mới không nhầm lẫn. Được nhân viên nhiệt tình “cảnh báo” là bánh hơi ngọt nhưng tụi mình vẫn quyết định mua. Ăn nhân đậu đỏ không thì đúng là ngọt thật nhưng nếu bạn cắn đều cả nhân và bột bánh, rồi để chúng hòa quyện vào nhau thì hương vị sẽ vừa vặn và thanh hơn.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 b2b6cbe1636226763169323172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh nhân kem custard.
    Vừa nhìn thì tưởng ăn một chút sẽ ngán vì bánh rất nhiều kem nhưng tụi mình đã lầm! Loại kem custard trong bánh cũng nhập từ Nhật nên không quá béo, vị ngọt hòa tan trong miệng. Bánh tụi mình mua cũng vừa ra lò nên còn rất nóng, mùi thơm dịu nhẹ rất hấp dẫn nên khi ăn cũng cảm thấy ngon hơn nhiều phần (hehe).

undefined ryoyu bakery vietnam 0 3797e868636226763299583172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh phomai nho khô. Vị ngọt của nho khô quyện với vị béo của phomai tạo nên sự hài hòa tinh tế. Đặc biệt, phomai Nhật này không quá mặn, lại béo vừa phải nên cực kì thích hợp với bạn nào đang ăn kiêng, hạn chế muối và đồ béo.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 71ab9847636226763369003172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh phomai custard. Cũng giống kem custard trong bánh nhân kem custard ở trên nhưng bánh này đặc biệt ở chỗ phomai là dạng sợi, được bào nhỏ rất đặc trưng. Khi ăn vào, những sợi phomai này từ từ tan trong miệng và tạo cho bạn cảm giác thích thú trong cả cách ăn chứ không chỉ ở hương vị!

undefined ryoyu bakery vietnam 0 ba30b551636226763458547172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh phomai óc chó.Thú thật là mình “phát cuồng” với “em” này ngay từ lần cắn đầu tiên luôn í. Đi chơi xong, lúc ra về mình đã ghé lại tiệm mua thêm 3 cái nữa, ăn cho thỏa thích (hihi). Đi ăn rất nhiều tiệm bánh rồi nên mình dám cá với các bạn là chỉ ở Ryoyu mới có loại bánh “ngon thần sầu” này.Phomai Camembert trong bánh được nhập từ Pháp, quê hương của loại phomai này. Phomai Camembert được xem là “đỉnh cao” và “chuẩn mực” của các loại phomai trên khắp thế giới. Chính vì vậy, khi ăn bánh phomai óc chó ở Ryoyu, mình không chỉ cảm nhận vị vừa vặn, thuần khiết của bánh mà còn chắc chắn rằng hành trình thử tất cả đồ ăn ngon trên thế giới của mình đã đi đến một chân trời mới. Đó là khi mình nhận ra mình không chỉ đang ăn một loại thức ăn mà còn là thưởng thức một nền văn hóa, một tinh hoa của ẩm thực nhân loại!

undefined ryoyu bakery vietnam 0 5dd497ff636226764027635172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Phù, vậy là xong 5 loại bánh ngọt rồi. Bây giờ mình đến 5 loại bánh mặn còn lại nhé!

Bánh mặn đầu tiên mình ăn là bánh cà-ri, xúc xích. Khác với cà-ri Ấn Độ hay Malaysia với vị nồng, đặc trưng và đôi khi ám mùi lên cả quần áo, cà-ri Nhật được sử dụng trong bánh tại đây có vị vừa phải (ẩm thực Nhật mà ^^). Bạn sẽ cảm nhận mùi thơm thoang thoảng của cà-ri hòa quyện thống nhất với vị hơi mặn của xúc xích. Và mình nghĩ bạn sẽ “nghiện” vị cà-ri này mất thôi!

undefined ryoyu bakery vietnam 0 6e6c9617636226764226067172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh trứng cá vùng Fukuoka (Mentaiko). Tên gọi đã nó lên tất cả. Fukuoka đã quá nổi tiếng trên khắp thế giới về loại trứng cá “điểm 10” này rồi! Chính vì vậy, khi làm từ loại trứng cá được nhập từ địa danh này, bánh trứng cá của Ryoyu phải nói là trên cả tuyệt vời! Mình thấy vị béo mằn mặn của trứng rất ngon. Cảm giác từng hạt trứng cá chạm vào đầu lưỡi khi ăn cũng gây thích thú với mình và hội bạn.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 c3735db2636226764371459172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh trứng hồng đào. Trứng gà tươi nhập từ Nhật được chế biến vừa chín tới. Mình cắn một miếng thôi mà trứng đã chảy ra, trộn với bột bánh mềm mại tạo nên hương vị thống nhất ngầy ngậy không chê vào đâu được! Một đứa bạn của mình sau khi ăn xong đã nói đây là loại bánh trứng nổi bật và ấn tượng nhất mà nó từng ăn đấy!

undefined ryoyu bakery vietnam 0 b43288a1636226764819803172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh chà bông sốt cà chua. Nếu như các bạn thích bánh chà bông nhưng từng ngán ngẩm khi chà bông bị làm tơi vụn và rơi rớt hết thì mình nghĩ món bánh chà bông sốt cà chua tại Ryoyu này sẽ là món khoái khẩu của bạn! Chà bông ở đây được làm dạng sợi, bản to, lại được một lớp sốt ca chua tưới phía trên giữ lại nên không hề có chuyện rơi ra ngoài. Hơn nữa, bánh sử dụng rất ít gia vị nên giữ được hương vị mộc mạc, tự nhiên của nguyên liệu.

undefined ryoyu bakery vietnam 0 3389853b636226766072483172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Bánh nhân chả giò. Là một thương hiệu bánh nổi tiếng của Nhật với hơn 65 năm lịch sử, Ryoyu đã có hàng loạt cửa hàng tại Nhật Bản và Hồng Kông, trước khi đặt chân đến Việt Nam. Tuy nhiên, bánh nhân chả giò chỉ có bán duy nhất tại Việt Nam! Và đây được xem như một nỗ lực gắn kết văn hóa với quốc gia bản địa của thương hiệu này. Được các đầu bếp tỉ mỉ nghiên cứu nét đặc trưng của ẩm thực Việt Nam, bánh nhân chả giò này đã không làm tụi mình thất vọng chút nào!

undefined ryoyu bakery vietnam 0 5f1c51b2636226766341583172 - Lạc vào xứ sở ẩm thực và văn hóa Nhật ở tiệm bánh thuần Nhật mới toanh

Vậy là mình đã review xong 10 loại bánh mà mình đã thử tại Ryoyu. Chất lượng bánh tươi ngon thuần hương vị Nhật là điều mình ấn tượng nhất. Và với sự thân thiện của nhân viên và đầu bếp Nhật tại đây, hội bạn mình đã lên kế hoạch quay lại Ryoyu vào chủ nhật tuần đến đấy!

Ryoyu Bakery
    Địa chỉ : Megamall Vincom Tharo Điền, 159 Xa Lộ Hà Nội, Q.2, TP.HCM
    Giờ mở cửa : 9h30 - 20h
    https://www.facebook.com/RyoyuBakeryVietnam/

Lần sửa cuối bởi Sponsored, ngày 14-02-2017 lúc 01:48 PM.
    windbell đã cảm ơn nội dung này.

vanglinh's Avatar

Cấp bậc

thèm bánh ngọt quá đi

NhưHuỳnh1's Avatar
    bánh ngon k hà ăn nhìu chắc ú lun quá

Cấp bậc

bánh nhật ngon mà. các bạn nào đi sang nhật rồi sẽ biết
    --------------------------------
    công ty xuất khẩu lao động chuyên tuyển dụng xuất khẩu lao động nhật bản lương cao