[Quận 1] Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 10 của 10
    ngaongaongao's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam

Talking Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn

Nếu nói về ẩm thực Việt Nam, khi nhắc đến các món bánh, nhiều người trong chúng ta có thể liệt kê đủ các thể loại bánh từ ngọt đến mặn, từ miền Bắc sang miền Trung cho đến miền Nam. Và ở nơi mà ẩm thực bốn phương ba miền hội tụ, đất Sài Thành cũng có nhiều quán ăn chuyên bán các loại bánh, có tiếng và rất được lòng các thực khách. Và một trong số đó là Ẩm thực nhà Bu - một địa điểm buôn bán online bánh bột lọc Huế và nổi danh cũng nhờ món ăn này.
    Ẩm thực nhà Bu
    Địa chỉ : 18/23A/10 Nguyễn Thị Minh Khai, Quận 1
    Fanpage: https://www.facebook.com/pages/%E1%B...17737384968205
    Điện thoại : (08) 38 257 377 - 0902 937 771
    Hướng dẫn đường đi :

10457815 672204439521498 6459284905594176365 n - Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn
    Mình vô tình biết quán này thông qua facebook của một người bạn cách đây khoảng 1 năm, khi bạn ấy đăng hình một chiếc bánh bột trong trẻo, có con tôm to màu cam ẩn hiện sau lớp bánh, có thấy cả nấm nữa. Hỏi ra thì bạn mình mới chỉ quán này, và mình khá bất ngờ là quán chỉ bán mỗi món này và bán online. Đặc biệt là sự mừng húm của bạn vì đã đợi 3 tuần mới có bánh ăn, bất ngờ hết sức. Lúc đấy thì Ẩm thực Nhà Bu bán online món bánh bột lọc, và khi oder online bạn phải từ 20 cái trở lên cho 1 lần oder, và khi đặt bánh bạn phải chờ đợi do khách hàng quá nhiều mà quán chỉ làm bánh một vài ngày cố định mà thôi. Sau một thời gian phát triển và cho đến hiện tại, ẩm thực nhà Bu có thêm vài món mới bên cạnh món bánh bột lọc danh tiếng của mình.

Ăn vài ba lần, mình thấy ấn tượng nhất có lẽ chính là món bánh bột lọc độc quyền của quán. Được biết bánh được làm theo công thức gia truyền của gia đình, bánh có phần nhân tôm thật bự, thịt với nấm, măng được chế biến với hương vị rất đặc biệt, nêm nếm vừa ăn. Còn phần bột bánh thì vừa mềm, mà vẫn vừa đủ độ dai, kết hợp chung với nhân một cách hài hòa hết sức. Bánh cũng không to lắm, kích cỡ vừa vừa, được gói gém trong lá nhìn xinh. Khi ăn nóng thì thơm mùi lá và rất là thích. Cứ ăn một cái lại muốn gỡ thêm cái tiếp theo để ăn nữa

Đi cùng với bánh bột lọc là nước mắm ruốc. Nước mắm được làm từ con ruốc này có màu đậm được thêm kèm vài trái ớt xanh, mùi nước mắm rất khác với nước mắm bình thường, và dĩ nhiên rất ít người biết ăn. Tuy nhiên là khi ăn bánh vì phần nhân được nêm vừa ăn, nên mình không cần ăn chấm nước mắm. Thành ra cho đến giây phút này đây, dù đã ăn nhiều lần nhưng mà vẫn chưa biết ăn nước mắm ruốc nó như thế nào

C360 2014 07 03 11 38 10 044 - Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn

C360 2014 07 03 11 43 27 680 - Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn

Cách đây vài tháng, Ẩm thực nhà Bu làm thêm 1 sản phẩm mới đi cùng thêm 1 dịch vụ mới. Đó là chả và dịch vụ giao hàng nhở xe ôm với các phí ship tùy khu vực. Chả ở đây cũng khác ở chỗ là cam kết không sử dụng chất bảo quản. Mình đã ăn thử, thật sự thì chả ăn được, cũng ngon. Dù mình cũng thích ăn chả nhưng mà chả ở Ẩm thực nhà Bu chưa thật sự xuất sắc nhưng tính ra thì do là chả tại nhà làm nên có phần an tâm hơn. Đôi khi vẫn thèm đấy chứ.

2014 07 03 12 01 03 photo - Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn

Tiếp theo thì là bánh bèo, mình chỉ mới được ăn 1 lần thôi nhưng thấy ấn tượng lắm vì có sự béo của nước cốt dừa, bánh vừa thơm là lạ khi vừa mở hộp ra, bạn mình cứ xuýt xoa sao nó thơm thơm vậy ta. Khi ăn thì có bánh mì khô, chấy tôm ở trên, với nước mắm, có kèm theo cây chả nữa. Thế mà vui miệng và xử lẹ trong vòng chưa tới 10s.

20140531 173648 - Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn

Vì lý do đói bụng chụp gấp gáp, đã thế để em nó trên xe di chuyển thế nên xốc xếch nhìn xấu xí hết sức. hihi

Khách đến mua có thể mua riêng từng món theo số lượng hoặc mua theo dạng combo 3 món.
    và đây là bảng giá được update tháng 7/2014 nhé:

* Bánh bột lọc: 60k/chục
    * Bánh bèo: 25k/hộp
    * Chả: 50k/chục
    * Combo: 50k/ hộp (5 bánh bèo, 5 bánh bột lọc + 1 chả)

Cách đặt bánh : Ngày trước thì muốn đặt bánh rất khốn khổ vì dân tình phải đợi chờ từ 2 tuần cho đến 1 tháng mới có ăn, do Ẩm thực nhà Bu chỉ bán thứ 3 - 5 - 7 mà thôi. Sau giờ thì có thể đặt bánh trước hoặc ghé lấy nhưng để chắc ăn vì bánh rất mau hết thì các bạn có thể order thông qua fanpage, các bạn có thể inbox , hoặc gọi đt cho anh chủ.
    Cách giữ bánh: Bạn có thể hỏi cách bảo quản bánh nhé vì khi không dùng liền các bạn có thể bỏ ngay vào tủ lạnh, khi cần lấy ra hấp lại ( chi tiết cách hấp như thế nào thì các bạn nên hỏi anh chủ ).Theo kinh nghiệm của mình thì các bạn nên để luôn lá để hấp và check bằng cách xem vỏ bánh trong mềm chưa, lần đầu khở dại mình hấp khi bánh chưa trong, dù thế vẫn thấy ngon mà cứ nhai thế mà hết bánh mà thôi

Đây là hình bánh khi chưa hấp đúng độ đó nha các bạn.

H nh1491 - Ẩm thực nhà Bu - Bánh bột lọc gia truyền là lạ và đặc biệt của Sài Gòn

Bên cạnh chi nhánh chính ở quận 1, thì Ẩm thực nhà Bu cũng có chi nhánh ở quận Bình Thạnh và quận Gò Vấp thì phải. Các bạn có thể vài fanpage để hỏi hén.
    Hi vọng topic này chia sẻ cho bạn 1 món ăn cũ mà lạ trong Sài Gòn hén, cảm ơn các bạn đã đọc nghen.
    Em có một ước mơ không cao xa nhưng lại khó thực hiện
    "MUA ĐỒ KO COI TAG, ĐI ĂN KHÔNG DÒM GIÁ"
    Fb: Quyên Merrin

2. Xem thêm review nổi bật khác

đã ăn thử, bánh ngon nhưng có bữa bánh chưa chín hay sao đó, cứng lắm bữa thì mềm xèo, chả thì gói ko đều tay, có bữa mua về bỏ hết vì chua và nhớt ko ăn đc, tùy bữa thôi =.=

wolf1990's Avatar
    Trích dẫn Gửi bởi cachuanho Xem bài viết
    đã ăn thử, bánh ngon nhưng có bữa bánh chưa chín hay sao đó, cứng lắm bữa thì mềm xèo, chả thì gói ko đều tay, có bữa mua về bỏ hết vì chua và nhớt ko ăn đc, tùy bữa thôi =.=
    có thật vậy hả @_@
    thức ăn cũng có TRÁI TIMLINH HỒN.....
    .Skype: human.wolf90
    hãy LẮNG NGHE nó ..... theo CÁCH RIÊNG của bạn.
    .Y!H: leo_xita1896
    http://www.facebook.com/cookingwolf

ngaongaongao's Avatar
    Đang ở
    Trích dẫn Gửi bởi cachuanho Xem bài viết
    Mình ăn cũng nhiều lần, không thấy bị như trường hợp bạn miêu tả. Bánh cứng có lẽ để nguội hả bạn. Thế bạn có báo anh chủ hok !?

Mình được ăn bánh này lần đầu do một chị ở công ty mua đem vô cho mấy người trong phòng ăn thử,thấy cũng lạ miệng nên đặt thử 2 chục cái về cho nhà ăn.Mẹ mình người Trung,ăn khen dữ lắm. Mà mình thấy bánh cũng chất,măng với nấm mèo nhiều ăn sựt sựt đỡ ngán,tôm cũng bự nữa. Có điều mình người Nam quen ăn ngọt nên mua về ăn là phải pha lại nước mắm cho vừa ăn,chứ chấm sống mặn quá ăn không nổi Phải chi anh chủ này bán mắm pha nữa là tuyệt cú mèo

mei.'s Avatar
    mình cũng đang muốn ăn thử bánh này,thấy được khen dữ dội lắm nhưng sợ ăn ngán,nếu muốn ăn thử mà mua một lần 20 cái ăn có vẻ là ko nổi

Cherish's Avatar
    Đang ở
    Forever in Love
    Chỗ này được mệnh danh là "bánh bột lọc thần thánh" nè

Banxai's Avatar
    chỗ này ăn dc 1-2 lần

cái bánh bột lọc ăn 2-3 cái thôi là ngán lắm rồi dc cái vỏ mỏng tôm cũng to mak ngán lắm vs lại nước mắm dở tệ ~.~ ..........nước mắm mặn mặn ăn ko có hợp tẹo nào
    bù cái chả ở đây làm ngon ^^

mua chừng 5 cái bột lọc chục cây chả là ngon roy

ngaongaongao's Avatar
    Đang ở
    Trích dẫn Gửi bởi Yavjn Xem bài viết
    Mình được ăn bánh này lần đầu do một chị ở công ty mua đem vô cho mấy người trong phòng ăn thử,thấy cũng lạ miệng nên đặt thử 2 chục cái về cho nhà ăn.Mẹ mình người Trung,ăn khen dữ lắm. Mà mình thấy bánh cũng chất,măng với nấm mèo nhiều ăn sựt sựt đỡ ngán,tôm cũng bự nữa. Có điều mình người Nam quen ăn ngọt nên mua về ăn là phải pha lại nước mắm cho vừa ăn,chứ chấm sống mặn quá ăn không nổi Phải chi anh chủ này bán mắm pha nữa là tuyệt cú mèo
    Em cũng người miền nam, quyết tâm ko chấm nước mắm lun đó hehe .. tại em đọc thì trên fan page nói là đó là nước mắm con ruốc, nghe đâu có nhiều người ăn quen hóa ghiền, mua hẳn chai chai để ở nhà luôn đó

-----------------------------------------------------

Mình nghĩ bạn thử mua combo 3 loại để thử đc, giá 50k đó ... có cả bánh bèo, bánh bột lọc và chả. Phần 20 cái hùi trước mình mua là gom góp người lại hùng nhau mua.. vậy chứ ăn rùi ko đủ ...phải order thêm

Trích dẫn Gửi bởi Banxai Xem bài viết
    chỗ này ăn dc 1-2 lần

cái bánh bột lọc ăn 2-3 cái thôi là ngán lắm rồi dc cái vỏ mỏng tôm cũng to mak ngán lắm vs lại nước mắm dở tệ ~.~ ..........nước mắm mặn mặn ăn ko có hợp tẹo nào
    bù cái chả ở đây làm ngon ^^

mua chừng 5 cái bột lọc chục cây chả là ngon roy
    ]
    chắc do khâu phần khác nhau, mình ăn liền một mạch 5 cái.. nghỉ 5p lại mún ăn nữa đó... .. nước mắm thì mình biết nó đặc biệt mặn và có mùi khác với nước mắm bình thường. Ngày xưa mình quen 1 bạn, khi qua nhà chơi làm đồ ăn thì cũng thấy nước mắm đó, bạn mình nói cả nhà ăn quen rồi thấy ngon ... chắc tại dân mình quen ăn nước mắm pha ...

Trích dẫn Gửi bởi mei. Xem bài viết
    mình cũng đang muốn ăn thử bánh này,thấy được khen dữ dội lắm nhưng sợ ăn ngán,nếu muốn ăn thử mà mua một lần 20 cái ăn có vẻ là ko nổi
    Mình nghĩ bạn thử mua combo 3 loại để thử đc, giá 50k đó ... có cả bánh bèo, bánh bột lọc và chả. Phần 20 cái hùi trước mình mua là gom góp người lại hùng nhau mua.. vậy chứ ăn rùi ko đủ ...phải order thêm

anh em hà nội đặt vé thăm quan sàn gòn cần thờ để thưởng thức món ăn ngon thì ở đây nhé https://www.vietnamaairlines.com/dat-cho-truc-tuyen

Tag của Chủ đề này