[REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 6 của 6
    nydoll23's Avatar

[REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi

Chào mọi người!

Vốn dĩ Vic với bxã của mình có "đạo" ăn về khuya, và cũng vì thế mà tụi mình thường phát hiện 1 số địa điểm ăn uống vĩa hè vừa ngon-vừa bổ-vừa rẻ: phù hợp túi tiền sinh viên lủng bủng như thời thế hiện nay.

Hôm nay, vc mình có dịp "tà tà" và ăn uống thoả lòng. Về đến nhà là 11h, nhưng 4 tiếng sau, cái bụng nó lại than đói nên đành lòm còm ngồi dậy xách xe đi kiếm gì lót dạ. Đúng là "cái bụng" có lúc nào nghe lời thân chủ!?

Định ra gần nhà thôi cho nó nhanh vả lại cũng đâu còn sớm gì. Chẳng sợ gì ngoài bọn cướp bóc giữa đêm! Thế mà cái gì cũng không còn, quyết định phi xe thẳng ra Lê Hồng Phong (đoạn giữa Nguyễn Trãi-Trần Hưng Đạo).
    Chỗ này bán hủ tíu gõ đến tận khuya lận, nhưng theo kinh nghiệm đến đây chỉ nên ăn mì gói khô thôi! Măm xong nhìn lại đồng hồ cũng đã gần 2h30 sáng =.='

Tính tiền xong xui bxã than khát nước mà trời hôm nay lạnh khiếp vía, tính đến trưa hôm qua cũng đã 25-27 độ, nên cũng có suy nghĩ:"giờ mà có cái gì nóng vào bụng thì còn gì bằng".

Lên xe quẹo phải 1 mạch thì phát giác có 1 xe bán sữa đậu nành, khói bay ra từ cái nồi đậu nành nghi ngút. Nói gì chứ cũng đã biết trước chỗ này từ lâu, nhưng vẫn chưa có dịp thưởng thức qua dù 1 lần, hôm nay quả đúng dịp.

Tấp xe lại, thấy 1 cụ bà khoảng chừng ngoài 50t ngồi trên chiếc ghế mủ ngủ gục đầu xuống. Cái ấn tượng ban đầu làm cho Vic thấy quan tâm là thế đó!

1345233942932818 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi
    Bà cụ ngủ gật, nghoẽn đầu sang 1 bên cả trong lúc tụi mình ngồi đó uống
    "Bà ơi! con đậu xe lên lề được hả bà?"
    "Ừ ... con để xe đó đi" - Vừa nói cụ bà chỉ tay đến khoảng trống cạnh chiếc xe đậu nành

Đậu xe xong hết mà vẫn chưa biết kêu sữa nóng hay sữa lạnh. Một mặt vì đang khát, còn một mặt thì trời đang se lạnh (khoảng 23-25 độ). Bà hỏi uống gì mà cứ loay hoay vc đứng nhìn nhau. 10s sau quyết định "1 nóng, 1 lạnh".

Cuối cùng 2 ly sữa đậu nành cũng được dọn ra.
    Ngồi nhấp nháp vài ngụm sữa thấy ấm bụng. Nhưng chợt thoáng qua trong đầu rằng: cuộc sống bây giờ thật bộn bề, đôi lúc chúng ta quên đi 1 số hình ảnh đơn độc trong bóng tối quá. Có lúc lượn quanh 1 vòng sài gòn rồi ngẫm lại-sao mình còn hạnh phúc?!!, nhiều hình ảnh đến nao lòng mà đôi khi bạn bỏ qua nó - dù là tình cờ hay cố ý thì những điều đó luôn làm cho người ta phải suy nghĩ.

1345236734939485 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi

1345236732879490 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi
    Hình ảnh mang tính chất minh hoạ

Bà cụ cũng là 1 trong số những cái bóng đó. Giữa cái thời tiết lạnh lẽo này, bà chỉ lẳng lặng 1mình bên cái xe đậu nành toả nghi ngút mùi "khói sữa", dù sao nó cũng là cuộc sống, là miếng cơm hằng ngày của bà.

1345233942932818 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi

1345233944264787 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi
    Ở đây không có bàn, chỉ có vài chiếc ghế mủ nhỏ dùng để ngồi và để làm "bàn"

Mặc dù sữa đậu nành ở đây hơi loãng nhưng ngon và thơm lắm, nếu bạn nào có dịp đi ngang qua, hãy ghé vào uống "giúp hội" cho cụ bà nhé!

1345233943120246 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi

1345233938323231 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi
    Xe sữa đậu nành nằm ngay trên vĩa hè đường Nguyễn Trãi (gần ngã tư Lê Hồng Phong). Bà bán từ 12h khuya đến tận 6-7h sáng. Khuya ngồi uống sữa đậu nành trong cái không khí yêu ắng thì quả thật hiếm-nhất là khi còn trong lòng sài gòn này, hãy ghét thử nha mọi người.

Để mọi người dễ tìm và nhận ra, Vic có chụp lại cái địa chỉ ngay phía sau chỗ bà bán luôn nè.
    1345233939213462 574 574 - [REVIEW] Sữa đậu nành về khuya của 1 cụ già trên đường Nguyễn Trãi
    142-144 Nguyễn Trãi F.3 Q.5

Ghé thưởng thức xem Vic có nói đúng không nhé! Mong được mọi người ủng hộ.
    Lần sửa cuối bởi nydoll23, ngày 18-08-2012 lúc 04:34 AM.

2. Xem thêm review nổi bật khác

Cherish's Avatar
    Đang ở
    Forever in Love
    Gần nhà mình mà giờ mới biết. Tks bài review của bạn nhé

cũng muốn ũng hộ nhưng đâu dc đi khuya tội nghịp pà q...hix

nydoll23's Avatar
    Trích dẫn Gửi bởi Cherish Xem bài viết
    Gần nhà mình mà giờ mới biết. Tks bài review của bạn nhé
    Thế à, trùng hợp thế. Gần vậy nên ghé thử đi nhé!

nydoll23's Avatar
    Trích dẫn Gửi bởi rytaheo Xem bài viết
    cũng muốn ũng hộ nhưng đâu dc đi khuya tội nghịp pà q...hix
    Vic cũng nghĩ là khuya nên ít ai có thể ghé ủng hộ cho bà, dù là rất muốn. Nhưng theo mình biết bà bán đến tận sáng lận. Bạn có thể thứ sớm và ra lúc 6h đó!

ai thử chưa cho review đi ạ
    http://athenacomplex.vn

Tag của Chủ đề này