Kinh nghiệm chọn mua máy pha cà phê mở quán takeaway
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 6 của 6
    ThaoNguyen11's Avatar

Kinh nghiệm chọn mua máy pha cà phê mở quán takeaway

Chia sẻ từ một người lăn xả vài năm trong ngành sau đây là 5 bước cụ thể chi tiết để chọn máy pha cà phê mở quán takeaway chất lượng và vừa túi tiền ở hcm..

1. Hãy nghe kinh nghiệm xương máu từ những người tham mua máy rẻ

Dù là vốn ít đi chăng nữa, thì khi quyết định mua một chiếc máy cà phê mở quán takeaway bạn nhất định phải chọn dòng máy chuyên nghiệp trung bình khoảng từ 45tr trở lên, TUYỆT ĐỐI không dùng các loại máy pha gia đình, mini hay văn phòng ( giá tấm 15~20 triệu). Vì một điều rất đơn giản, những máy đó chỉ cho phép bạn pha dưới 50 ly trên ngày, và nếu bạn bắt nó phải phục vụ liên tục trên dưới 50 ly liên tục ròng rã trong 3 tháng thì chắc chắn là vứt luôn cái máy. Đầu tư 20 triệu nhưng chỉ sử dụng được trong vòng 3 tháng thì chắc chắn là không có rẻ đâu phải không mọi người. Đó là chưa kể đến yếu tố quan trọng nhất là chất lượng ly cà phê liệu có đồng đều và ngon miệng hay không và nếu nhiều khách hàng cùng một lúc thì bạn dự định sẽ làm như thế nào…. vân và vân….
    Untitled 1 - Kinh nghiệm chọn mua máy pha cà phê mở quán takeaway

Chọn máy pha cà phê mở quán phù hợp
    Không được chọn máy gia đình và văn phòng khi mua máy pha cà phê mở quán takeaway
    Trong khi một chiếc máy pha chuyên nghiệp có thể phục vụ khoảng từ 100~300 ly một ngày liên tục trong nhiều năm nếu biết cách bảo quản, bảo dưỡng tốt. Nếu tính khấu hao cho từng năm rõ ràng là đáng từng xu một.

Lời khuyên là nếu bạn vẫn còn e ngại vì lượng vốn đầu tư ban đầu cho một chiếc máy là quá nhiều thì bạn có thể thuê máy pha cà phê với giá khoảng tầm từ 2~3 triệu/ tháng tùy vào thương hiệu.

Kết luận: nhất định phải chọn một chiếc máy pha cà phê chuyên nghiệp cho quán takeaway, không thì tiền mất tật mang .

2. Tiêu chí quan trọng để chọn mua một chiếc máy pha cà phê.

Nếu mới tìm hiểu về máy pha sẽ có hằng hà sa số các thông số kĩ thuật về chiếc máy làm bạn hoang mang nhưng thật ra bạn chỉ cần quan tâm 3 thông số quan trọng nhất sau đây:

Dung tích máy
    Phổ biến ở Việt Nam chỉ có loại một đầu và hai đầu.

+Một đầu: thích hợp dùng cho quán cà phê nhỏ, nhà hàng, khách sạn phục vụ khoảng từ 100 ly thức uống nóng/ ngày (rẻ hơn so với 2 đầu từ 20~30 triệu)

+Hai đầu: thích hợp cho quán cà phê trung bình và lớn, phục vụ khoảng từ 300 ly thức uống nóng trên ngày. Thứ hai nữa là cho các anh chị muốn cái quán của mình chuyên nghiệp tí để gây ấn tượng với khách hàng ạ.
    Untitled 2 - Kinh nghiệm chọn mua máy pha cà phê mở quán takeaway

Dòng máy tự động hay bán tự động.
    +Bán tự độngSemi-automatic) AEP

Cách phân biệt dễ nhất giữa hai dòng này là các anh chị cứ nhìn thấy ít nút là bán tự động và nhiều nút là tự động.

Đối với máy AEP thì anh chị phải tự canh thời gian lượng nước chảy qua cà phê của mình.Ưu điểm của máy này là khả năng kiểm soát hương vị cà phê thông qua việc kiểm soát thời gian lượng nước chảy qua và giá rẻ hơn so với Automatic. Nhưng nhược điểm là chất lượng cà phê sẽ không đồng đều hoặc là phải đứng canh cho đủ giây để tắt.Các quán cà phê thông thường thì sử dụng loại này nhiều hơn.

+Tự động: Automatic SAE loại nhiều nước

Máy sẽ tự động canh chỉnh lượng nước cho chúng ta, và chúng ta chỉ việc bấm nút và đi làm việc khác. Ưu và nhược của nó thì sẽ ngược với máy bán tự động. Thông thường thì các chuỗi cà phê cần sự đồng nhất về chất lượng sẽ thích sử dụng máy này hơn. Tuy nhiên một số máy pha Automatic hiện nay cũng có chế độ tinh chỉnh giữa automatic và semiautomatic luôn .

Ngoài ra thì còn một loại máy là máy cơ Manual nhưng loại này chỉ dành cho các barista chuyên nghiệp nên xin phép không trình bày ở đây

Kết luận: nếu mở quán bình thường thì cứ AEP mà mua cho tiết kiệm nha các anh chị em thân mến.

3.Tiêu chí để chọn nơi mua máy.

Một nhãn hiệu máy pha cà phê có thể có rất nhiều nhà phân phối khác nhau nên các bạn nhớ chú ý đến những điều sau đây để chọn cho mình nơi mua máy tốt nhất nhé.

+ Chế độ bảo hành và bảo trì máy ( thường đối với máy mới sẽ là bảo hành 1 năm và bảo trì định kì 4 lần/ năm)

+ Có hỗ trợ đào tạo barista miến phí hay không ( nếu có thì bớt được một khoản chi phí nhé, nhưng thường thì phải tự mò đi học ạ)

+Có phụ kiện thay thế chính hãng hay không ( khi vận hành thì chắc chắn là sẽ hư hỏng một số phụ kiện mà thay đồ linh tinh vào thì tèn tén ten…)
    huoltojaasennus 768x400 - Kinh nghiệm chọn mua máy pha cà phê mở quán takeaway

Hỏi kĩ về dịch vụ sau bán khi mua máy pha cà phê mở quán
    +Nếu máy bị hư cần bảo hành thì có máy khác thay thế tạm thời hay không?( mở quán takeaway mà không có máy thì đóng cửa đi du lịch chơi mấy ngày nha)

+Thông thường đối với các công ty nếu mua trọn bộ combo gồm máy xay cà phê+ máy xay sinh tố và máy pha cà phê sẽ được giảm giá ( anh chị nhớ để ý yếu tố này để còn đòi hỏi nhé tiết kiệm miếng nào hay miếng ấy).

4. Các dòng máy trên thị trường hiện nay.

Thị trường hiện nay thì đủ các loại máy ạ, nhưng để đảm bảo an toàn thì cứ mua từ những thương hiệu là nhà nhập khẩu chính thức tại Việt Nam thì không lo hàng trôi nổi trung quốc lào gì đó. Tớ sẽ chia theo đặc tính của máy ạ

+Bền: nói về độ bền thì không có ai qua được máy Astoria đâu.Đó là lí do vì sao mà các dòng máy cho thuê trên thị trường hiện nay đều là dòng máy Astoria hết vì nó bền quá xài hoài không thấy hư người ta cho thuê người ta đỡ phải sửa, người xài cũng yên tâm về chất lượng máy. Thương hiệu Astoria thì đang được phân phối tại công ty Quang Tân Hòa là nhà nhập khẩu chỉnh thức tại Việt Nam. Công ty này thì từ thời 2000 hồi đó khi mô hình take away mới du nhập vào Việt Nam thì đã có mặt họ rồi nên mọi người cứ yên tâm về khoản uy tín và chất lượng. Astoria thì có các hãng như Phúc Long, Passio, Effoc, Baskin Robbin… đều sử dụng máy Astoria.

m%C3%A1y pha - Kinh nghiệm chọn mua máy pha cà phê mở quán takeaway
    +Các dòng máy tầm trung đa số chất lượng đều đồng đều nhau có thể kể đến như Rancilio nhập khẩu chính thức bởi Epicure, Nuova Simonelli nhập khẩu bởi Cubes- Asia, LaCimbali nhập khẩu bởi Perfecto hay La marocco dòng này thì em chưa điều tra ra ai nhập khẩu chính thức cả. Thấp hơn một xíu nữa có thể sử dụng Casadio, dòng này thì được các bạn bán theo mô hình cà phê bike ưa chuộng vì giá mềm và nhỏ gọn.

5. Các thứ linh tinh phải mua kèm với máy pha cà phê.

Mình giới thiệu với các bạn một số thứ phải mua kèm với máy pha cà phê để các bạn biết dự trù kinh phí nhé

Máy xay cà phê
    Máy xay cà phê nổi tiếng nhất hiện nay phải kể đến đó là Mazzer thương hiệu hàng đầu thế giới về máy xay nên mua cái này thì khỏi bàn nha nhưng mỗi tội giá hơi chát một tí. Một dòng máy xay Mazzer mini thấp lắm cũng khoảng 30 đến 40 triệu. THường máy xay với máy pha giống như nồi nào úp vung đó, nên các hãng máy pha cà phê cũng cung cấp luôn một máy xay cùng thương hiệu để hiệu quả cao nhất. Giống như xài dầu gội dove thì có dầu xả dove kem ủ tóc dove vậy đó.

Nếu các bạn không có tiền mua máy xay các bạn có thể mua cà phê xay sẵn rồi chữa cháy trong thời gian đầu nhưng giá thường mắc hơn so với cà phê hạt nhiều nhé. Và có một sự lựa chọn khác là bạn có thể đi thuê thường người ta sẽ cho thuê trọn bọ máy xay + máy pha + máy xay sinh tố giá khoảng 4 đến 5 triệu một tháng.

Lời khuyên là nên mua máy kèm theo hãng luôn như mình nói nồi nào úp vung đó và thường mua 2 món thế nào cũng được giảm giá
    Máy lọc nước
    Nếu định đầu tư lâu dài thì khuyến khích bạn nên mua một chiếc máy lọc nước. Vì một tách cà phê 90% là nước nên nước rất quan trọng để có một tách cà phê ngon. Nước Việt Nam mình thì lượng clo còn đọng lại nhiều, chưa kể đến kim loại và các vi khuẩn trong trỏng. Tóm lại nước sử dụng cho máy pha cà phê phải là nước tinh khiết 100%. Nếu chưa có tiền đầu tư máy lọc nước thì bạn có thể sử dụng đỡ một chiếc bình nước tinh khiết 20L, nhưng về lâu dài thì chi phí khá cao. Chưa kể lắp máy lọc nước để mình uống hàng ngày luôn cũng rất lợi cho sức khỏe.

2 thương hiệu máy lọc nước chuyên dùng cho máy pha cà phê hiện nay là 3M và Everpure. 3M thì tại Quang Tân Hòa có bán còn Everpure mình nhớ đâu đó trên quận 1 các bạn có thể search là ra.

Máy xay sinh tố
    Đây là chiếc máy quan trọng nhất cho cái quán của bạn thế nên bạn nên đầu tư hẳn một em Vitamix tuy giá hơi cao so với các thương hiệu khác khoảng tầm 18 đến 20 triệu tùy nơi nhưng chất lượng thì không phải bàn cãi ạ. So với máy blendtec thì tớ đánh giá Vitamix cao hơn nhiều, vì khả năng xay nhuyễn và quan trọng là xay liên tục dưới áp lực cao nhưng máy vẫn chạy ổn định ít hư. Thứ hai là nó có 6 chế độ tự động mình xay xong nhấn nút có thể quay qua làm việc khác giúp giảm thời gian khách hàng phải chờ đợi. Blendtec thì mình có dùng qua một lần xay không được nhuyễn cho lắm và mỗi lần xay là phải lấy cây đũa chọc chọc cho nó luân chuyển, nói chung là mệt.

Vitamix thì trên thị trường đủ giá hết nhé, các bạn cứ chọn chỗ nào giá tốt, uy tín, bảo hành đàng hoàng mà mua thôi. Đặc biệt lưu ý là trên thị trường có bán dòng máy Vitamix có 15 triệu mà điện áp 110V ấy, đó là dòng máy xuất xứ không rõ ràng các bạn không nên tham rẻ nha, với nó có là hàng xịn thật thì cũng phải mua một cục máy biến áp cũng nhiêu đó tiền thôi.

Đó là kinh nghiệm của một đứa lăn xả mấy năm trong ngành cà phê, mong các bạn chọn được một kinh nghiem chon may pha ca phe mo quan phu hop - Kinh nghiệm chọn mua máy pha cà phê mở quán takeaway cho mình nhất nhé.

Mình thức cả đêm để viết bạn nào có muốn mượn xài đỡ thì nhớ tên tác giả cho mình đỡ tủi thân nhé.

–Thảo Nguyễn—

Cần tư vấn gì cứ gọi điện thoại cho mình qua số: 0972598156.Mình chuyên nhận tư vấn và setup menu cho các quán cà phê nhé.

2. Xem thêm review nổi bật khác

namphuong.cf's Avatar
    Đang ở
    Da Lat, TPHCM, BMT
    Cách tốt nhất có lẽ nên đến những quán specialty rồi hỏi kinh nghiệm cụ thể. ví dụ như shin, bosgaurus....
    Review khách quan, ngẫu hứng của một người trẻ đam mê xê dịch và trải nghiệm.

Trích dẫn Gửi bởi namphuong.cf Xem bài viết
    Cách tốt nhất có lẽ nên đến những quán specialty rồi hỏi kinh nghiệm cụ thể. ví dụ như shin, bosgaurus....
    Cảm ơn bác đã post bài nhé, bài viết rất hay ^^. Tks chủ thớt nhiều nhé. Hy vọng chủ thớt post càng nhìu bài càng tốt nhé, mang lại kiến thức hay thêm cho mọi người. tks chủ thớt nhiều ^^
    Chuyên cung cấp dịch vụ thanh lap cong ty và mua bán xe tải chất lượng cao, uy tín và chuyên nghiệp.

ThaoNguyen11's Avatar
    Đó cũng là một trong những cách hay khi tìm hiểu loại máy pha cà phê để mua. Nhưng thường những quán specialty không phải lúc nào đến bạn cũng có thể gặp chủ quán, thứ hai là họ không những xài máy pha cà phê mà còn xài nhiều cách khác như french press hay hario và thứ 3 thường những quán specialty họ rất quan trọng chất lượng cà phê nên thường họ chỉ chọn dòng máy cao cấp, nên có thể họ sẽ không thể cho bạn kinh nghiệm chính xác khhi chọn máy

Máy Pha Cafe Tự Động Giá Bao Nhiêu vậy mọi người đang cần mua một cái cho gia đình của mình

PhápQuè's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Mình có mở quán cà phê nho nhỏ tại nhà và có mua một chiếc máy pha cà phê của hãng BFC tại công ty Tam Long Group ở đường Nguyễn Trãi, Quận 1. Thấy trung tâm này làm ăn cũng rất chuyên nghiệp nên mình khá là tin tưởng.
    Các bạn có thể tham khảo qua link: https://tamlong.com.vn/danh-muc/may-pha-ca-phe/
    Homesteam