Cách làm món cá bống chiên cay đậm đà lạ miệng ngon cơm
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 1 của 1

Cấp bậc

Cách làm món cá bống chiên cay đậm đà lạ miệng ngon cơm

Hôm nay đi chợ mua được mẻ cá bống ngon quá, mình quyết định sẽ làm món cá bống chiên cay để đổi vị cho cả nhà. Cá bống có thớ thịt ngọt thơm lắm ý, mình chiên cá qua dầu rùi mới sốt cay nên thịt cá dai dai, thơm nức, đậm đà, ngon lắm ý. Món cá bống chiên cay mà dùng với cơm nóng thì cứ gọi là thơm ngon hết sảy lun ý. Mình nghiền món này lắm và thấy đưa cơm cực kỳ. Cách làm món cá bống chiên cay không hề khó đâu ạ, các bạn cùng tham khảo nhéshades smile - Cách làm món cá bống chiên cay đậm đà lạ miệng ngon cơm
    Chuẩn bị nguyên liệu:

• Cá bống: 300 gram
    • Sả: 2 củ, tỏi: 1 củ
    • Ớt: 1 quả
    • Gia vị: bột năng, hạt tiêu, bột điều, ớt bột, dầu ăn
    • Gia vị: hạt nêm

Cách làm:

• Bước 1: Cá bống nếu mua được mẻ cá bống sông là ngon nhất. Mình thường chọn những con cá bống nhỏ, ăn thịt rất chắc thơm và thường là măm được cả xương. Cá bống mua về làm sạch, bỏ phần ruột. Rửa sạch lại với chút muối hột rùi để ráo.
    • Bước 2: Cho cá bống vào bát. Thêm vào trong đó 3 thìa con bột năng, 1 thìa hạt nêm, 1 thìa hạt tiêu rùi xóc nhẹ cho bột và gia vị bám đều quanh cá. Để khoảng 15 phút trước khi chiên cá nhé.

Trong lúc chờ đợi cá ngấm gia vị, các bạn sơ chế các nguyên liệu nhé: sả, tỏi, ớt bằm nhỏ như hình dưới.

• Bước 3: Đặt chảo lên bếp. Trút dầu ăn vào, để cá lên màu đẹp các bạn trút thêm 1 thìa dầu điều vào, đảm bảo khi chiên xong cá sẽ có màu rất đẹp mắt ý. Cho cá vào, chiên trên lửa vừa.

Cho đến khi cá giòn, xém vàng thì gắp ra đĩa có lót giấy thấm dầu để dầu ăn được trôi bớt nhé.

• Bước 4: Vẫn dùng lại chảo đó, thêm chút dầu rùi cho tỏi, sả ớt bằm nhỏ vào, đảo đều trên lửa vừa.

Đến khi hỗn hợp dậy mùi thơm thì cho cá bống vào xóc đều, thêm chút bột nêm rùi xóc lại lần nữa để cá được ngấm gia vị. Với món ăn này, mình sử dụng bột nêm không dùng nước mắm vì mắm sẽ khiến món cá mất đi độ giòn.
    anh1 naulangon.com obdawv519410551?1504364586314 - Cách làm món cá bống chiên cay đậm đà lạ miệng ngon cơm
    Món cá bông chiên cay của chúng mình đã hoàn thành rùi ý. Khi măm, chúng mình chẳng mất công nhằn xương vì cá đã được chiên giòn, thớ thịt thơm, ngấm đầy đủ hương thơm của sả, ớt và đậm đà gia vị xứng đáng là 1 món ăn ngon dành cho bữa cơm gia đình. Các bạn cũng có thể chế biến món ăn này cho ông xã nhâm nhi cũng rất "vào" đó nhé. Còn chần chừ gì nữa mà không bổ sung ngay món cá bống chiên cay giòn thơm này vào ngay thực đơn những món ăn hàng ngày nhỉ. Chúc các bạn thành công và ngon miệng nhéwink smile - Cách làm món cá bống chiên cay đậm đà lạ miệng ngon cơm
    Sưu tầm: Lạ miệng với món cá bống chiên cay đậm đà, ngon cơm !
    Lần sửa cuối bởi naulangon, ngày 14-11-2017 lúc 11:04 PM.

2. Xem thêm review nổi bật khác