Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 2 của 2

Cấp bậc

Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!

Vừa lúc trời đang mưa, lạnh lạnh, đang tính không biết nấu gì cho bữa tối thì được bạn cho con cá chép to oành, mình nghĩ ngay đến món cá chép om dưa. Thời tiết thế này mà làm món này thì quá đúng chuẩn rồi còn gì. Món này khá là quen thuộc vs mọi người rồi nhỉ, nên là cái độ ngon của món ăn thì ai cũng biết rồi đúng không. Nồi cá chép om dưa nóng hổi mà xì xụp ăn cùng vs bún và rau sống, ngoài trời thì mưa lạnh, nghĩ thôi đã thấy tuyệt cú mèo rồi. Thế nhưng để nấu được một nồi cá chép om dưa hoàn hảo, không tanh thì không phải bạn nào cũng biết cách đâu nhé, nhân dịp này, naulangon sẽ hướng dẫn các bạn cách làm nha regular smile - Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!.Chuẩn bị nguyên liệu:
    • Cá chép: > 1kg
    • Dưa cải bẹ muối chua: 1 bát
    • Thì là, hành lá, ớt, cà chua, hành khô, khế (hoặc me, sấu, chay...).
    • Mắm, bột nêm, dầu ăn.

Lưu ý: Các bạn chọn cá chép còn tươi, tốt nhất là những còn còn sống, bơi lội tung tăng, nên chọn những con to khoảng hơn 1kg nhé, cá to thì mới ít xương dăm, chứ chọn những chú cá nhỏ khi ăn lựa xương khổ lắm nha cry smile - Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!. Còn dưa cải muối các bạn nhớ chọn mua loại chín vừa tới, ăn giòn chua, không cay đắng nhé, tốt nhất là tự làm cho đảm bảo, mình đã hướng dẫn cách muối dưa cải tỉ mỉ ở đây rồi nhé.Cách làm:
    • Bước 1: Bước đầu tiên là chúng mình phải sơ chế các nguyên liệu của món ăn. Đầu tiên là cá, các bạn làm sạch, cạo sạch vẩy cá, mổ bụng thật khéo léo dùng dao lách vào vào bụng để loại bỏ hết phần ruột, nhớ nhẹ tay nha, cẩn thận kẻo làm vỡ mật cá là cá sẽ bị đắng ăn mất ngon đấy, cạo sạch phần đen trong bụng cá, các bạn nhớ bỏ cả phần mang cá nữa nha. Tiếp đó các bạn dùng muối xát quá, có thể cho thêm chút rượu vào xát qua mình cá để khử nhớt và mùi tanh của cá, sau đó rửa lại bằng nước nhé. Tiếp đó các bạn dùng dao khía 2 đường chéo trên mình cá ở cả hai mặt, làm như vậy sẽ giúp cá mau chín, thấm gia vị và nhìn đẹp mắt hơn. Nấu món cá chép om dưa thì mình thường rán sơ qua cá trước để thịt cá săn lại, da cá giòn dai và giảm mùi tanh của cá nữa nhé teeth smile - Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!.

Các bạn nhớ rán cá sơ qua thôi nha, khi thấy mình cá chuyển màu vàng nhạt thì vớt cá ra đĩa, tiếp đến chúng mình sẽ sơ chế các loại nguyên liệu đi kèm nhé. Cà chua các bạn rửa sạch, thái múi cau; thì là, hành lá các bạn nhớ nhặt sạch lá già úa, bỏ phần gốc rễ, rửa sạch rồi thái nhỏ; ớt cũng tương tự, rửa sạch, bỏ bớt hạt rồi thái nhỏ; hành khô bóc vỏ, đập dập, băm nhỏ; khế rửa sạch, thái mỏng theo chiều ngang. Dưa chua các bạn nên rửa sơ qua để dưa bớt vị chua và mặn nhé.
    • Bước 2: Các bạn dùng chính chiếc chảo vừa rán sơ cá ở bước trên, cho thêm chút dầu ăn nữa vào chảo, bật lửa vừa, thấy dầu nóng, các bạn cho hành khô vào phì vàng, khi thấy hành khô dậy mùi thơm, các bạn cho cà chua xào cùng dưa chua vào xào cùng, nhớ nêm nếm một chút gia vị cho đậm đà nhé, tiếp đến các bạn cho khế vào đảo cùng, khi thấy mặt dưa se lại, chuyển màu vàng chín tới, chúng mình chế nước lọc vào nồi, các bạn ước lượng sao cho khi có cá vào thì lượng nước xâm xấp mặt cá. Đậy vung, đun sôi.

• Bước 3: Khi thấy nước trong chảo đã được đun sôi, chúng mình thả cá vào chảo om cùng dưa, lúc này các bạn nhớ cho lửa nhỏ xuống, để cá được om kỹ và ngấm gia vị. Om khoảng 10 phút các bạn nhẹ nhàng lật mặt cá một lần cho cá được chín và ngấm gia vị đều, nhớ lật thật nhẹ nhàng và khéo léo để cá còn nguyên vẹn không bị vỡ nát. Tiếp tục om thêm khoảng 10 phút nữa thì các bạn rắc hành lá, thì là, ớt đã được băm nhỏ lại, nêm nêm gia vị cho thật vừa miệng rồi đun thêm khoảng 1 -2 phút nữa thì tắt bếp và bắc nồi xuống. Nhớ là món này phải để lại nước xâm xấp nhé chứ đừng om cạn nước nha.

anh1 naulangon.com pylokv126086250?1508126232619 - Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!
    Tèn tén ten, món ăn đã hoàn thành, các bạn nhanh chóng múc ra đĩa, chan nước lên trên và phải ăn nóng mới ngon, chứ để nguội cá sẽ bị tanh, mùi vị cũng không còn ngon nữa. Món này hợp nhất là ăn cùng với bún hoặc bánh tráng kèm theo các loại rau sống nữa là hết xẩy luôn. Nếu bạn nào còn đang băn khoăn không biết tối nay lên ăn gì thì hãy thử làm món này nhé, đảm bảo là cả nhà sẽ thích mê đấy heart - Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!.Lưu ý khi làm món cá chép om dưa:
    1. Các bạn có thể sử dụng các loại cá khác để om dưa nhưng mình thấy cá chép to vẫn là ngon và đúng chuẩn nhất nha.
    2. Sau khi món ăn hoàn thành, cá phải chín vàng hai mặt, còn nguyên con không bị vỡ nát. Gia vị phải được nêm nếm vừa miệng, vị cay, chua, mặn phải cân bằng. Nước sốt đậm đà để chấm bún và rau sống ăn kèm.

Sưu tầm: Cách làm món cá chép om dưa ngon ngất ngây!

SocCon2018's Avatar
    Ui Cá chép phải kể đến Cá chép giòn Việt Phú, cá này om dưa mới ngon tuyệt làm sao, cá zai giòn đun thoải mái mà không bị bở