Thái Lan được coi là thiên đường của những món ăn vặt, ở đây có hẳn những con đường chuyên bán những đồ ăn vặt vô cùng thơm ngon và hấp dẫn mà giá thành cũng vô cùng phải chăng. Những món ăn vặt của Thái cũng du nhập và được bày bán khá nhiều ở Việt Nam, trong số đó mình khá ấn tượng với món trứng gà nướng kiểu Thái, vì món này vừa ngon, vừa rẻ lại vô cùng dễ làm, mình có thể dễ dàng tự chế biến tại nhà cho cả nhà thưởng thức những lúc rảnh rỗi teeth smile - Cách làm món trứng gà nướng kiểu Thái cho cả nhà ăn chơi!. Đặc biệt trong những ngày mưa dông thế này, sau bữa ăn tối, mình thường làm thêm món trứng gà nướng kiểu Thái này để mọi người vừa quây quần xem ti vi, nói chuyện, vừa có cái nhâm nhi cho vui miệng. Cái vị bùi béo của trứng thêm chút cay vừa phải của tiêu khiến mọi người trong gia đình mình vô cùng thích thú đấy, hãy cùng mình vào bếp và làm ngay món ăn mới lạ này cho cả nhà cùng nếm thử nhé.Chuẩn bị nguyên liệu:
  • Trứng gà: 12 quả
  • Nước mắm ngon: 1 muỗng canh
  • Đường trắng: 1.5 muỗng cà phê
  • Mật ong: 1 muỗng canh
  • Muối: 1 muỗng cà phê
  • Tiêu: 2/3 muỗng cà phê

Cách làm:
  • Bước 1: Trứng gà sẽ là loại trứng được chọn để làm món ăn này nhé, vì trứng gà thơm bùi, không bị tanh và ngán ngấy như trứng vịt, lưu ý các mẹ nhớ chọn mua trứng còn tươi mới, nên mua ở cửa hàng quen thuộc, uy tín hoặc mua trong siêu thị đã qua kiểm duyệt để đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm. Bước đầu tiên, chúng mình sẽ đem trứng đi rửa sạch, nhớ dùng vải mềm kì cọ nhẹ nhàng quanh lớp vỏ ngoài cho sạch các vết bẩn, sau đó dùng khăn khô thấm cho trứng thật khô nước. Dùng 1 con dao có đầu nhọn và sắc rồi gõ nhẹ, đục 1 lỗ nhỏ (như hình) trên đầu trứng lớn.

Sau đó dùng tăm khuấy đều bên trong trứng gà thông qua phần lỗ vừa đục rồi trút hết lòng đỏ và lòng trắng trứng ra 1 chiếc tô lớn đã sử dụng sẵn, vỏ trứng các bạn xếp riêng ra một chỗ chứ đừng vất đi đấy nhé. Các bạn làm lần lượt như thế đến khi hết trứng.
  • Bước 2: Bây giờ, các mẹ hãy nêm 1 muỗng canh nước mắm ngon + 1.5 muỗng cà phê đường + 1 muỗng canh mật ong + 1 muỗng cà phê muối + 2/3 muỗng cà phê tiêu vào tô đựng lòng trứng, dùng dùng đũa hoặc dụng cụ đánh trứng khuấy thật đều để lòng trắng, lòng đỏ và các loại gia vị hòa quyện, tan vào nhau thành một hỗn hợp. Sau đó các bạn lọc hỗn hợp trứng này qua rây cho mịn và loại bỏ phần bọt lợn cợn.

• Bước 3: Dùng 1 chiếc ca nhỏ có miệng nhọn, múc hỗn hợp trứng rồi khéo léo đổ ngược lại từng chiếc vỏ trứng (các bạn cũng có thể dùng ống kim tiêm để bơm trứng vào nhưng làm như vậy sẽ tạo ra nhiều bọt khí khiến trứng bị rỗ không đẹp mắt), các mẹ nhớ lưu ý không nên rót trứng quá đầy, khi khi nướng, trứng nở cao sẽ khiến phần vỏ bị vỡ đấy. Các bạn làm đến khi hết vỏ trứng rồi xếp trứng vào xửng hấp, nếu xửng trơn khó xếp trứng đứng thẳng thì nên lót 1 lớp khăn ẩm ở phía dưới, tránh cho trứng bị nghiêng làm đổ hỗn hợp bên trong ra ngoài.

• Bước 4: Đậy kín rồi đặt xửng hấp lên bếp, hấp trứng với lửa vừa. Vừa hấp các mẹ nhớ vừa quan sát, đến khi thấy bề mặt bên trên trứng đông lại là có thể tắt bếp, không nhất thiết phải chín quá sẽ làm phần vỏ dễ bị nứt vỡ.

Giờ các bạn đặt trứng lên vỉ nướng than hoa, rồi nướng trứng thêm một lần nữa cho trứng chín hẳn và tỏa ra mùi thơm hấp dẫn là có thể xếp ra đĩa để oánh chén được rùi. Các bạn nhớ chuẩn bị thêm 1 đĩa muối tiêu chanh để chấm nữa nhé, vậy là một món để cả nhà ăn chơi chơi mà vô cùng thơm ngon đã được hoàn thành xòng rùi.Món trứng gà nướng kiểu Thái có cách làm không hề khó những cũng khá nhiều công đoạn đấy, nên chúng mình hãy chế biến món này vào những lúc có nhiều thời gian rảnh rỗi để cả nhà có cái nhâm nhi, ăn chơi cho vui miệng nhé. Món ăn hấp dẫn ở chỗ là khá lạ miệng nhưng rất thú vị, đặc biệt ở mùi thơm và vị bùi béo của trứng, thêm chút cay cay kích thích vị giác của tiêu xay nên món ăn được rất nhiều người ưa thích. Các mẹ hãy học cách làm này ngay nhé để cả nhà được thưởng thức món ăn vừa ngon, vừa rẻ và vị tự làm nên rất đảm bảo, thỏa mái oánh chén mà không lo mất vệ sinh nhé thumbs up - Cách làm món trứng gà nướng kiểu Thái cho cả nhà ăn chơi!.
anh blognauanngon.com ffcbwf018175000?1533230506187 - Cách làm món trứng gà nướng kiểu Thái cho cả nhà ăn chơi!
Sưu tầm: Rảnh rỗi làm ngay món trứng gà nướng kiểu Thái cho cả nhà ăn chơi!