Cách làm tương ớt đơn giản tại nhà ai cũng làm được
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 2 của 2
    Đang ở
    Nghean

Cách làm tương ớt đơn giản tại nhà ai cũng làm được

Tương ớt một trong những loại đồ chấm quen thuộc, để làm được loại tương này tại nhà không cũng quá khó. Cùng bài viết điểm qua 3 cách làm tương ớt đơn giản nhất nhé.

Tương ớt là loại đồ chấm phổ biến dùng được chung với nhiều món ăn, giúp tăng hương vị và làm món ăn ngon miệng hơn rất nhiều. Trên thị trường bạn dễ dàng mua được các loại tương được đóng chai sẵn, tuy nhiên đôi khi lại không phù hợp với khẩu vị và kém an toàn bằng việc chính tay làm ra. Bài viết hôm nay sẽ chia sẻ 3 cách làm tương ớt chuẩn ngon và đơn giản mà ai cũng có thể làm được tại nhà, cùng theo dõi ngay nhé.

Cách làm tương ớt cà chua

Khâu chuẩn bị nguyên liệu để làm loại tương này bạn cần có khoảng 500gr ớt tươi, 200gr cà chua, 50gr tỏi cùng các gia vị đường, muối và giấm gạo. Tuy nhiên nếu nhu cầu sử dụng nhiều hơn thì phần nguyên liệu bạn có thể tăng giảm cho thích hợp, cứ 200gr ớt tươi được thêm vào bạn cần tăng 100gr cà chua và 25gr tỏi.

t%C6%B0%C6%A1ng %E1%BB%9Bt 1 - Cách làm tương ớt đơn giản tại nhà ai cũng làm được

Sau Khi chuẩn bị xong các nguyên liệu bước kế tiếp bạn cần sơ chế chúng với ớt bạn chỉ cần loại bỏ phần cuống, cà chua bạn rửa sạch và cắt thành miếng, tỏi băm nhuyễn. Chú ý tuyệt đối không đập dập tỏi để tránh mất nước và làm tương thành phẩm có vị đắng.

Kế tiếp bạn cho tất cả nguyên liệu vào 1 nồi nước đun sôi trong vòng 2 phút, sau đó vớt chúng để vào rổ để làm ráo nước. Tiếp đến bạn cho tất cả nguyên liệu vào máy xay sinh tố để làm nhuyễn. Bước tiếp theo dùng ray loại bỏ những hạt lợn cợn để giúp hỗn hợp xay mịn nhất có thể. Giai đoạn cuối cùng bạn đun hỗn hợp này trên bếp trong vòng 10 đến 15 phút, nhớ cho thêm vào khoảng 1 muỗng muối, 2 muỗng đường và 2 muỗng giấm ăn để giúp tương ngon hơn.

Lưu ý trong quá trình đun nhớ đảo điểu hỗn hợp tránh bị cháy khét. Sau Khi thấy hỗn hợp sệt lại thì tắt bếp và cho vào lọ để dùng dần. Với cách làm tương ớt cà chua này rất thích hợp dùng kèm với các món ăn như phở, hủ tiếu,… sẽ làm tăng sự ngon miệng lên rất nhiều.

Xem thêm: các cách làm tương ớt tại nhà.
    Chia sẻ công thức Món ngon mỗi ngày

2. Xem thêm review nổi bật khác

Chaelisa's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Rất thích ăn tương ớt nhưng chưa tập tự làm bao giờ cả
    Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm hay nhé
    Nhân tiện đây bác có thể chia sẻ cách làm tương cà được không ạ?
    Cám ơn bác trước nhé
    -------------------------------------------------------------------------------------------------

Đồng hồ Nhật bãi
    đấu giá từ Nhật về chất lượng, uy tín, giá tốt. Quan tâm gọi ngay: 0983.13.15.28

Tag của Chủ đề này