Du lich Hong Kong 2014
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

1/3 123 Trang cuối - Kết quả của 21 từ 28/28
Kết quả 1 đến 10 của 28

Du lich Hong Kong 2014

Đây là chuyến đi hồi tháng 3 năm nay, nếu bỏ qua yếu tố canh mùa sales để shopping thì mình thấy đi tầm tháng 2 - 3 là thích hợp nhất, bởi vì thời tiết lúc này rất dễ chịu, nhiệt độ trung bình ban ngày khoảng 20 độ C, ban đêm thì khoảng 15 độ, ko nóng và mưa nhiều như mùa hè và cũng không lạnh buốt như mùa đông, còn nhớ lần đầu tiên đi HK vào dịp noel hỡi ôi đứng ngoài đường đợi bus mà hai hàm răng cứ lập cập

Mình mua vé giá rẻ của VNA, tổng cộng hết khoảng 3.7tr khứ hồi, vừa được free cả 20 kg hành lý ký gửi vừa được 1 suất ăn máy bay, quá đã luôn Nhưng visa HK dạo này hơi khó xin, phải chứng minh tài chính và công việc này nọ, thời gian chờ đợi cũng mất khoảng 1 tháng nên tốt nhất xin trước 2 tháng. Visa mình làm loại 14 ngày hết 100$.

10153690 10201717307639139 735032849 n - Du lich Hong Kong 2014
    suất ăn máy bay

Do bạn mình có người thân bên HK nên tiết kiệm được 1 khoản tiền khách sạn rất lớn. Cũng lưu ý với mọi người là trên trang agoda có nhiều khách sạn giá tương đối bình dân khoảng dưới 1tr , nhưng đa số đều nằm trong tòa nhà Chungking Mansion, nếu đi ít người hay chỉ có nữ không thì ko nên ở, vì có rất nhiều người da đen ra vào, rất phức tạp.

Tỉ giá 1 HK$ gần bằng 2800 VND

Giờ thì bắt đầu chuyến du hý đây ( thông cảm cho mình chỉ review sơ về các điểm tham quan thôi nhé, vì nếu ghi chi tiết thì bài rất dài ).
    - Ngày 1: Sài Gòn – Hong Kong
    Mình đến HK khoảng 3h chiều, làm thủ tục xong ra ngoài thì có người thân đến đón. Nhớ là ra tới sân bay thì mua thẻ Octopus để đón xe buýt và tàu điện nhé, giá 150 HK$, trong đó 50 HK$ là phí làm thẻ, tài khoản của mình là 100 HK$, gần hết tiền thì đến các cửa hàng tiện lợi 7/11 hoặc trạm tàu điện ngầm để nạp thêm.

Tụi mình đón xe buýt để vào khu trung tâm. Tuyến xe buýt sân bay có chỗ riêng ở phía trước cho khách để hành lý rất tiện lợi, chỉ có điều là hơi bất an với những người thích ngồi trên tầng 2 để ngắm cảnh như tụi mình, lâu lâu cứ lo hành lý để ở dưới có bị ai lấy đi ko

Ngồi ở hàng ghế đầu tiên trên tầng 2 thích lắm, nhìn hết cảnh vật phía trước

IMG 0056 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 1126 - Du lich Hong Kong 2014

Sau 1 tiếng đồng hồ trên xe cuối cùng cũng về đến nhà, giống nhà trong mấy phim HK hay xem ko nào

IMG 0085 - Du lich Hong Kong 2014

- Ngày 2: Đại Nhĩ Sơn – Tai O - Golden Bauhinia

Trước tiên là ăn sáng tại một quán trà gần nhà, dạng mấy quán ăn bình dân hay thấy trong phim ấy, nhưng chỗ này nhìn sang trọng hơn chút

IMG 1058 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 1051 - Du lich Hong Kong 2014
    bánh dứa mà trong phim hay gọi, cứ tưởng nhân bên trong là dứa, ai dè ko phải, cũng ko hiểu sao lại có tên này nữa

10153919 10201717359960447 1690893996 n - Du lich Hong Kong 2014
    set ăn của mình, gồm bánh mì và nui súp cà chua + 1 ly trà sữa. Trà sữa HK rất thơm mịn, ko giống như trà sữa Đài Loan chỉ có độ ngọt ko

Tụi mình đón xe buýt đến trạm Tung Chung để ngồi cáp treo hoặc xe buýt khác đến Đại Nhĩ Sơn. Tất nhiên xe buýt rẻ hơn nhiều và có loại vé trọn gói hình như 35 HK$ đi được 4 tuyến quanh khu vực đó, có cả Tai O, nên nhóm quyết định chọn xe buýt cho tiết kiệm. Bạn nào dư dả hơn thì có thể lên núi bằng xe buýt và xuống bằng cáp treo để thử được cả 2

Ở ngay trạm xe buýt Tung Chung có một trung tâm Outlet Citygate rất nổi tiếng, đa số là hàng hiệu giảm giá như Nike, Adidas, Giordano… thu hút rất nhiều du khách, đến đây thì mọi người cứ chuẩn bị sẵn tiền đi nhé, nhóm mình mua được mấy đôi giày Adidas rất đẹp giá từ 600k – 800k thôi

IMG 1059 - Du lich Hong Kong 2014

Ah, sau khi xuống trạm Tung Chung thì nhớ hỏi người ta chỗ đón xe đi Đại Nhĩ Sơn nhé, vì xe đi Đại Nhĩ Sơn nằm ở phía trong gần trung tâm Outlet chứ ko phải ngay đường bên ngoài.

Tuy là đường đèo nhưng xe chạy rất nhanh. Cảnh vật bên ngoài rất đẹp, 1 bên là nhà dân, 1 bên là biển rất thú vị, tiếc là xe chạy nhanh quá khó chụp hình.

Xuống xe phải đi bộ vào bên trong 1 đoạn nữa mới đến… chân cầu thang tượng Phật

IMG 1061 - Du lich Hong Kong 2014

Ở đây có bán vé, nếu chỉ tham quan bên ngoài thôi thì ko cần mua, bạn nào muốn vào bên trong tượng Phật thì phải có vé mới vào được, 1 vé là bao gồm luôn mấy món điểm tâm chay như 1 dĩa bún gạo xào + 2 hay 3 phần bánh tự chọn ấy, nhớ giữ lại vé để tham quan xong ghé khu đối diện đổi thức ăn nhé. Giá vé mình ko nhớ rõ, nhưng cũng rẻ thôi.

Hì hục vừa leo vừa nghỉ ngơi mấy hồi cuối cùng cũng đến nơi, phải nói là đứng từ trên đó nhìn ra xa y như tiên cảnh vậy, mây mù bao quanh các ngọn núi nhìn mờ mờ ảo ảo, tiếc là máy ảnh của mình ko chụp dc hết

IMG 0492 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0513 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0518 - Du lich Hong Kong 2014
    lần đầu tiên thấy cây nhang khổng lồ thế lày

Sau khi tham quan hết các khu rồi đi đổi thức ăn ăn trưa. Nhìn đơn giản vậy thôi chứ ngon lắm nhé. Ở đây cũng có 1 nhà hàng chay phục vụ du khách, thấy cũng nhiều người ăn lắm.

1964873 10201717362360507 1622184290 n - Du lich Hong Kong 2014

Trên đường ra đón xe có thể tham quan các shop lưu niệm xung quanh.

IMG 1075 - Du lich Hong Kong 2014

Tai O chỉ là 1 cái làng chài nhỏ, đặc sản chủ yếu là các loại đặc sản khô, tụi mình cũng chỉ tham quan mấy con đường bán đặc sản ở phía trước, đi sâu bên trong là khu dân cư, trường học…

IMG 1081 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0545 - Du lich Hong Kong 2014

Đón xe trở lại trạm xe buýt Tung Chung rồi đi ăn cơm tối ở khu Causeway Bay. Ở đây có trung tâm thương mại nổi tiếng là Sogo, do lần trước đã đi rồi nên lần này mình ko có ghé.

10153826 10201717366200603 976601774 n - Du lich Hong Kong 2014
    bữa ăn thịnh soạn nhất, thật sự ko thể nào cưỡng lại dc

Sau đó ngồi xe điện "Ding ding" tham quan các con đường ở khu này. Đây là loại phương tiện giao thông đặc trưng ở HK, có đường ray riêng nhưng vì chủ yếu phục vụ du khách tham quan nên chỉ có vài tuyến ở khu trung tâm HK thôi, giá rẻ lắm nhé, nhớ ko lầm thì chưa đến 3 HK$/ người.

3914167 - Du lich Hong Kong 2014

Đi một hồi thì tụi mình xuống xe đi bộ 1 đoạn đến quảng trường Golden Bauhinia và trung tâm triễn lãm hội nghị HK. Lúc này gần 12h đêm, không có ai hết nên tha hồ mà chụp hình, ko cần chờ đợi hay sợ chụp dính người khác

IMG 1106 - Du lich Hong Kong 2014

Ngày 3: Ocean Park – The peak – Bảo tàng sáp Madame Tussauds
    Buổi sáng ghé nhà hàng fastfood Café de Cora gần nhà ăn sáng đơn giản. Đây là nhãn hiệu fastfood của HK, ở mỗi khu đều có rất nhiều chi nhánh.

DSC 0956 - Du lich Hong Kong 2014

Bọn mình ra trạm xe buýt Kim Chung (Admiralty Station) ở khu Trung Hoàn để đón xe đi Ocean Park. Ơ gần đó hay có một số người đứng chào bán vé của công viên Đại Dương và Disneyland, hình như rẻ hơn giá mua tại cổng một chút, nếu thấy cần thì các bạn cũng có thể mua cho tiết kiệm hơn. Giá vé Ocean Park mua tại cổng là 320 HK$, mình nghĩ nên mua vé trước bởi vì nhiều lúc ở cổng rất đông người, phải xếp hàng hơi lâu, nhất là cuối tuần và ngày lễ .

1625672 10201717457962897 692817365 n - Du lich Hong Kong 2014
    vé cổng đây

Ở đây chia thành nhiều khu khác nhau, trước khi vào cổng các bạn nhớ lấy bản đồ công viên để ở bên ngoài nhé.

DSC 1136 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 1148 - Du lich Hong Kong 2014

Ở HK có 2 công viên lớn nổi tiếng là Ocean Park và Disneyland, đi đến 2 chỗ này đều phải mua vé trọn gói nên khá mắc, nên nếu ngân sách có hạn thì chỉ nên đi 1 chỗ thôi. Ocean Park thì thiên về tham quan sinh vật biển nhiều hơn, có cả chim cánh cụt, hải cẩu, gấu trúc… nhất là show biểu diễn cá voi, còn trò chơi thì đa số là mấy trò cảm giác mạnh, ko thích hợp cho bạn nào yếu tim như mình. Disneyland thì xoay quanh mấy nhân vật hoạt hình trẻ em, lát mình sẽ giới thiệu sau. Lưu ý là 2 chỗ này đều ko cho đem theo đồ ăn vào nhé, mà mấy nhà hàng trong đó thì rất mắc, nếu bạn nào đói thì ghé quầy Mc Donald mua bánh ăn đỡ vậy, giá rẻ hơn chút nhưng theo mình thì nó chẳng ngon lành gì cả, ăn lót bụng thôi

IMG 0349 - Du lich Hong Kong 2014
    pé "An An"

IMG 0370 - Du lich Hong Kong 2014
    em cánh cụt chào cả nhà

IMG 0959 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0960 - Du lich Hong Kong 2014
    show cá heo đây, theo mình là đáng xem nhất

DSC 1216 - Du lich Hong Kong 2014
    muốn mua 1 con lắm luôn

Tham quan xong đón xe buýt về lại trạm Kim Chung, đổi tuyến khác đi lên núi Thái Bình (The Peak), hoặc các bạn cũng có thể đến trạm xe điện ở gần đó để đón xe điện lên núi (giá vé xe điện là 40 HK$/ khứ hồi và 28 HK$/ lượt).

IMG 0431 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0972 - Du lich Hong Kong 2014
    cảnh đêm HK nhìn từ trên đỉnh núi

Bảo tàng sáp Madame Tussauds cũng ở trên đỉnh núi trong một trung tâm thương mại. Nếu muốn tiết kiệm thì trước đó 1 -2 ngày các bạn lên website đặt vé online bằng thẻ visa trước nhé, rẻ hơn từ 30% - 50% nhưng điều kiện là phải đi sau 8h và 9h tối, mình đặt vé tham quan sau 9h nên chỉ còn 113 HK$ thôi (đi buổi sáng là 225 HK$), và nhớ đem theo thẻ visa để xuất trình khi lấy vé.

IMG 0448 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0992 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 1038 - Du lich Hong Kong 2014

Ngày 4: Disneyland
    Tuy sinh sau đẻ muộn nhưng công viên Disneyland cũng thu hút rất nhiều du khách đến vui chơi, đặc biệt là ở đây thích hợp cho mọi lứa tuổi già trẻ lớn bé, giá vé là 450 HK$.
    Chỗ này cũng chia thành nhiều khu vực, các bạn cứ lấy bản đồ rồi sắp xếp để đi, nhớ để ý thời gian của các show biểu diễn nhé, mỗi khu đều có các tiết mục khác nhau, nhất là đừng bỏ qua suất chiếu phim 3D nhà hát Mickey nhé, rất đáng để xem đó

DSC 0978 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 0994 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 1002 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 1004 - Du lich Hong Kong 2014
    mỗi phần như vậy là gần 100 HK$ nhé (gần 300k), quá kinh!!! đúng là khu du lịch có khác, cũng may mùi vị cũng khá, chứ ko chắc tức ói máu quá

Do phải về sớm nên ko có coi được màn bắn pháo bông lúc 9h tối

Ngày 5: Sham Shui Po – Mongkok
    Đi chơi liên tục mấy ngày rồi nên quyết định tạm nghỉ 1 ngày để đi shopping.
    Buổi sáng được dẫn đi ăn món dimsum chính thống của HK tại nhà hàng Tao Hueng (稻香超級漁港), phải công nhận đây là bữa dimsum ngon nhất mà mình từng ăn, còn hơn cả Ngân Đình và Yeebo nữa. Lúc mình đến cũng gần trưa rồi mà vẫn còn rất đông, phải lấy số rồi đợi bàn hơn nửa tiếng, nhưng mà rất đáng.

IMG 0852 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0090 - Du lich Hong Kong 2014
    ăn dc 1 nửa mới nhớ là chưa chụp hình nên mới tè le thế này

Sham Shui Po còn hơi xa lạ với nhiều du khách nước ngoài, nhưng với fans phim TVB thì chắc đã từng nghe đến nhiều rồi, nhất là bạn nào từng xem phim Tòa án lương tâm của Trịnh Gia Dĩnh đóng í, bối cảnh phim là khu Thâm Thủy Bộ đó. Nơi đây có con đường Apliu St cũng khá nổi tiếng với các món hàng điện tử giá rẻ, nhưng chất lượng thì mình ko biết đâu nhé

DSC 0815 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0857 - Du lich Hong Kong 2014

Đi qua vài con đường là đến khu bán quần áo, nghe đồn rất nhiều cửa hàng quần áo ở khu khác đều đến đây lấy hàng, nên có thể coi đây là chỗ bán sỉ, giá cả cũng thuộc dạng rất bình dân, nhưng nếu mua ở mấy sạp hàng ngoài đường thì cũng phải trả giá chút nhé, có khi được giá rẻ hơn nữa.

Đi một hồi thì qua đến khu Mongkok, khu vực nhộn nhịp nhất của HK. Nhìn chung cũng không khác khu Sham Shui Po nhiều, chỉ là nhiều người hơn và nhiều tiệm ăn uống hơn thôi ( mục tiêu chính của mình là cái này chứ ko phải shopping)

1520625 10201717311559237 184029799 n - Du lich Hong Kong 2014
    Đậu hủ thúi trong huyền thoại, nhưng ăn cũng bình thường thôi, ko thúi lắm. Các món khác như cá viên, mực viên, thịt dồn…

IMG 0089 - Du lich Hong Kong 2014
    cá viên cà ri đây

IMG 0876 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0878 - Du lich Hong Kong 2014
    Súp “vi cá” ( gọi sang chảnh vậy thôi chứ là miến á), mùi vị hơi giống súp cua bên mình nhưng thơm hơn.

IMG 0879 - Du lich Hong Kong 2014
    Đây là tô bún chua cay Trùng Khánh mua trên đường đi. Phải nói là 2 người ăn chung mà cũng ăn ko hết nửa tô vì quá cay và tê (còn ác hơn món lẩu tứ xuyên ở VN gấp trăm lần), ăn mà cứ hít hà chảy nước mắt nước mũi

IMG 0880 - Du lich Hong Kong 2014

Buổi tối đi ngang 1 quán ăn Việt Nam thì nhỏ bạn đòi vô nên cả nhóm đành theo. Gọi tô bún bò và bún gà xé

IMG 0892 - Du lich Hong Kong 2014
    bún bò mà nhìn chán phèo, ko có rau rợ j để ăn cả, 1 tô tính ra là khoảng 130k

IMG 0890 - Du lich Hong Kong 2014
    bún gà xé cũng ko khá hơn mấy

Phố đàn bà (Ladies market): cũng giống như chợ đêm Bến Thành bên mình vậy, đa số là bán đồ lưu niệm, nhớ trả giá nhé, ở đây nói thách dữ lắm, có khi còn “được” nghe mấy bà bán hàng chửi thề nữa chứ

ladies market hong kong photo gove - Du lich Hong Kong 2014

Phố chùa (Temple St): cũng giống phố Đàn bà, nhưng đi sâu vào bên trong có khu ăn nhậu bình dân thường thấy trong phim HK

DSC 0819 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0886 - Du lich Hong Kong 2014
    rất khâm phục bác ấy

Ngày 6: Repulse Bay ( Vịnh Nước Cạn) - Stanley Market – Đại lộ ngôi sao
    Vịnh nước cạn là một bãi biển khá nổi tiếng ở HK, thường hay xuất hiện trong phim ảnh.

Bãi biển cũng khá đông du khách nước ngoài, nhưng đa số tham gia các trò chơi nhiều hơn là tắm biển.

DSC 0839 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 0845 - Du lich Hong Kong 2014
    Nước biển xanh trong

DSC 0856 - Du lich Hong Kong 2014
    Bên cạnh là ngôi miếu nhỏ, có thờ cả Nguyệt lão nữa, các FA cứ cầu nguyện thử nhé

DSC 0872 - Du lich Hong Kong 2014

Đón xe chạy lên phía trên nữa là đến Stanley market, một khu chợ mang phong cách phương tây, ở đây chủ yếu cũng bán hàng lưu niệm nhiều, giá cũng ko rẻ lắm. Khách tây chiếm đa số

DSC 0877 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 0880 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0122 - Du lich Hong Kong 2014
    Biển Stanley: hoàng hôn ngồi đây ngắm cảnh là số 1

Tham quan xong nguyên đám tức tốc đón xe về khu Tsim Sha Tsui ( Chiêm Sa Chủy) để kịp giờ xem màn trình diễn đèn Laser, hình như mỗi đêm đúng 8h tối đều có biểu diễn, vị trí ở ngay khu Đại lộ ánh sao.

10155955 10201717320879470 919324683 n - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0165 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 0943 - Du lich Hong Kong 2014
    Con đường quen thuộc trên phim, siêu đẹp siêu lởn mởn

IMG 0192 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0193 - Du lich Hong Kong 2014
    đi trên đại lộ ngôi sao sẽ nhìn thấy rất nhiều bàn tay như thế này

DSC 0944 - Du lich Hong Kong 2014
    và bắt gặp 1 đoàn làm phim đang quay phim

Băng qua con đường lớn là tòa nhà di sản 1881 Heritage, mình chỉ tham quan xung quanh bên ngoài thôi, còn bên trong là các nhà hàng, quán café, khách sạn, cửa hàng… cao cấp

DSC 0921 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0143 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0158 - Du lich Hong Kong 2014

IMG 0161 - Du lich Hong Kong 2014

Ngày 7: Hong Kong - Sài Gòn
    Ngày cuối cùng nên bọn mình chỉ tranh thủ đi mua sắm ở xung quanh thôi, được người thân mời bữa cơm tối trước khi về lại SG

DSC 1233 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 1236 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 1237 - Du lich Hong Kong 2014

DSC 1239 - Du lich Hong Kong 2014
    cơm trái thơm hải sản đút lò

Do mua được vé máy bay giá rẻ và tiết kiệm khoản tiền khách sạn, với lại mua sắm cũng ko nhiều nên tính ra tổng chi phí cho chuyến đi là khoảng 11tr, hứa hẹn sẽ trở lại HK 1 ngày ko xa
    Lần sửa cuối bởi kittyliu, ngày 21-09-2014 lúc 04:35 PM.

2. Xem thêm review nổi bật khác

dara's Avatar
    Thích quá ^^. Nhìn phần đồ chay là thấy ngon rồi.
    Mc Donald's đúng là thương hiệu mạnh, hồi mình đi mấy bảo tàng ở Mỹ cũng vậy, kg dc đem thức ăn vào, mà trong đó thì chỉ có MD, hihi, bảo sao MD kg nổi tiếng quá trời quá đất, dù đồ ăn kg có gì đặc biệt
    https://www.facebook.com/dara.thanhnhan

tamcda88's Avatar
    mắc quá, chắc về chi phí ở châu Á thì thằng này chỉ sau Nhật nhỉ ?
    Cài win dạo ở Hóc Môn

Đi HongKong với Sing, điều khó khăn với mình là kiếm khách sạn giá cả hợp lí =.=
    Quy ẩn giang hồ luyện skill ^^

Trích dẫn Gửi bởi dara Xem bài viết
    Thích quá ^^. Nhìn phần đồ chay là thấy ngon rồi.
    Mc Donald's đúng là thương hiệu mạnh, hồi mình đi mấy bảo tàng ở Mỹ cũng vậy, kg dc đem thức ăn vào, mà trong đó thì chỉ có MD, hihi, bảo sao MD kg nổi tiếng quá trời quá đất, dù đồ ăn kg có gì đặc biệt
    Ở HK thì Mc Donald bao la luôn đó, ngược với VN hiếm khi thấy KFC và Lotteria

Trích dẫn Gửi bởi tamcda88 Xem bài viết
    mắc quá, chắc về chi phí ở châu Á thì thằng này chỉ sau Nhật nhỉ ?
    còn em Sing nữa

Trích dẫn Gửi bởi phagioidaisu Xem bài viết
    Đi HongKong với Sing, điều khó khăn với mình là kiếm khách sạn giá cả hợp lí =.=
    chính xác là vậy, nếu dc ở free 2 chỗ đó là coi như tiết kiệm dc nhiều lắm rồi

Đang ở
    Đâu đó trong vũ trụ
    HK đi thì vui nhưng mà giá cả đắt đỏ :'(

Trích dẫn Gửi bởi trieuduynhat Xem bài viết
    HK đi thì vui nhưng mà giá cả đắt đỏ :'(
    mình phải dành dụm tiết kiệm nửa năm mới đi dc

Đang ở
    Đâu đó trong vũ trụ
    Trích dẫn Gửi bởi kittyliu Xem bài viết
    mình phải dành dụm tiết kiệm nửa năm mới đi dc
    đi Thái vẫn sướng nhất keke, dành chừng 3 tháng là đủ đi

1/3 123 Trang cuối - Kết quả của 21 từ 28/28