Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 3 của 3

Cool Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    Đánh giá bài viết:5/5

Tình hình là vừa mới trở về sau 57 tiếng lênh đênh trên biển đảo xứ người…
    Chuyến hành trình của bọn mình đi 3 ngày 2 đêm, ngủ đêm trên xe để tiết kiệm thời gian, đi tối thứ 5 bằng xe giường nằm (Phương Trang 220k/vé), về tối t7 bằng tàu hỏa (311k/vé), tới TPHCM là sáng chủ nhật, còn cả ngày để nghỉ ngơi.

Chắc các bạn đã đọc các review trước rồi, nếu bạn ghé Bình Ba trước thì nên đi xe đường, vì tàu hỏa không dừng ở Cam Ranh. Bạn nào đi tàu hỏa đến Ga Nha Trang thì có thể bắt xe bus Phương Trang (24k/vé) hoặc taxi về Bình Ba nhé.

Lần này là lần đầu cả đám đi chung nên quyết tâm trải nghiệm tất cả những thứ chưa đi: giường nằm, tàu hỏa, Grab taxi. 4 đứa tập trung lúc gần 8g. Sau đó cả bọn bắt Grab đi tới bến xe PT, có code khuyến mãi nên được giảm hẳn 40k.

Đây là clip bọn mình quay ^^

DAY 1: SÀI GÒN - BÌNH BA (CAM RANH)

9g tối lên xe, anh phụ xế rất là dễ thương, nhưng mà gặp xe bao đường, đi đường trong nên hơi gập gềnh một tí, bạn nào khó ngủ thì sẽ rất... khó để ngủ. Đến giữa khuya thì ghé trạm dừng chân của PT ở Bình Thuận.

IMG 0004 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Tầm 5g sáng tụi mình tới Cam Ranh, kiểu trên xe vật vã lim dim khó ngủ, xong bỗng mở mắt ra thấy bình minh cam lè siêu siêu đẹp, mắt mở toang như bắt được vàng lúc đầu chỉ nghĩ là ngắm bình minh ở trên đảo thôi, ai dè được khuyến mãi thêm cái bình minh trên xe này nữa. Sự phấn khích dâng cao.

IMG 0003 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Vì lần đầu đến Bình Ba nên bọn mình đi tour địa phương: 1tr250 bao gồm chi phí cano đi về, ăn ở và tham quan đảo, lặn ngắm san hô, có xe máy luôn (cho 2 ngày 1 đêm trên đảo). Lúc trước xem review thấy các bạn bảo tầm 1tr/người cũng hí hửng deal giá này nọ, cuối cùng vì nhóm ít quá nên các chỗ hostel nhà nghỉ nào cũng lấy 1tr2 (báo giá qua điện thoại), nên tụi mình chơi sang một bữa, đặt tour của khách sạn Sài Gòn - Bình Ba 1tr250, hơn có 50k nhưng được ở phòng tốt hơn.

Đến bến xe Cam Ranh, may mắn gặp anh hướng dẫn tour địa phương mình đã book dắt đi xe trung chuyển ra cảng Đá Bạc, trên đường đi cảm thấy được mùi biển mùi gió… Cảm giác mình mong đợi cả tháng nay đây rồi~~ vô tới cảng ngồi một lúc đủ khách lên cano mới bắt đầu xuất phát.

IMG 0020 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Ngồi ở cảng thấy mấy hàng quán ăn sáng, thấy người ta đi qua đi lại, tàu bè tấp nập thiệt là không khí. Về đồ ăn sáng thì nên ăn ngay cảng, vì mình thấy đồ ăn trên đảo không ngon bằng.

IMG 0008 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Ấn tượng về cano là… nắng. Biển xanh và sóng trắng xóa~~~

IMG 0027 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

về nhà nghĩ lại ko biết lần sau nên đi cano hay đi tàu chậm để ngắm cảnh, tại ngồi cano thấy nhanh nhanh, kiểu chưa hoà nhập xong thì tới nơi rồi ^^ đi cano tầm 20 phút nhé.

IMG 0033 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Cập cảng xong là ngồi xe ôm về ks, ngay Bãi Nồm, chạy ngang qua chợ nằm giữa đảo. Mới đầu giỡn với mấy bạn là ở nhà nghỉ, rồi cúp điện cúp nước tá lả tới nơi mấy đứa ngạc nhiên luôn, phòng khá ok, máy lạnh nước nóng đầy đủ. cũng gần như tốt nhất đảo rồi

dao binh ba 10 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

IMG 0046 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    [/CENTER]

Vì đi tour của ks nên được ưu tiên một chút, check-in phòng 301 và 302 (tiêu chuẩn 2 người/phòng, nếu các bạn đi lẻ 3 người thì ks sẽ cho thêm 1 tấm nệm bự để ở ghép), tầng 3 view khá đẹp (tất nhiên là cuồng cái phòng VIP, tường bằng kính kia hơn) hehe.

IMG 0036 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Về kinh nghiệm chọn chỗ nghỉ: Nếu được thì các bạn chọn chỗ nào gần bến tàu, có thể thuận tiện đi tới mọi nơi, ks tụi mình nằm ở Bãi Nồm, phải đi bộ từ đầu này tới đầu kia của đảo mới đến bến tàu, nhưng được cái view khá đẹp và yên tĩnh. Bạn nào thích nhộn nhịp thì ở gần bến tàu.

Quay lại chuyến hành trình của bọn mình, được dẫn đi ăn sáng bún chả cá dầm, mùi vị cũng ổn. Sau đó cả bọn thẳng tiến ra Bãi Nồm đạp sóng nắng hơi gắt, nhưng đi biển thì có nắng mới đẹp hihi. Muốn chụp hình quá mà cũng ham tắm nên gửi máy ảnh, dép guốc gì hết, phí giữ đồ 20k.

IMG 0057 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Sóng khá mạnh, mình thì thích biển êm êm trong trong cơ, biển kiểu này thì ngày thứ 2 sẽ được khám phá nhé… Quẩy xong là về phòng thay đồ, chơi tiến lên, snack bánh trái đậu hà lan gì đủ thứ xong mới lên đường đi ăn trưa.

Tour cho luôn xe máy, lần đầu trải nghiệm đồi dốc ở BB =]] ngồi trước thì có cảm giác control được tay lái, còn ngồi sau thì sợ sợ =]]

IMG 0109 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Cuối cùng cũng đến được nhà bè, lúc này mới gặp bé đệ tử của anh Thông, tourguide. Cuộc ăn trưa này ko biết theo style gì nữa, chắc gọi là ngồi kiểu Nhật giữa sóng nước đảo hoang =]] có rất nhiều nhà bè xung quanh bến tàu, ngồi ăn trên bè rất là thi vị luôn.

IMG 0076 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Thực đơn gồm có: Tả pín lù cá bớp, gỏi cá mai cuốn bánh tráng (chấm tương đậu phộng toẹt vời), canh chua cá bớp, mực xào ớt chuông. Gỏi cá mai thì tưởng được ăn cá sống cơ, mà mùi vị cũng ổn, vì cá ngọt thêm vị chua chua nữa. Canh chua thì nêm chưa tới =]] nên bạn OT nói nó kì kì =]] mực xào thì lần đầu ăn với ớt chuông =]] được cái tươi ngọt. Tả pín lù lạ miệng, nói chung là lạ và ngon.

IMG 0073 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    Gỏi cá mai
    IMG 0074 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    Canh chua cá bớp

No quá mà còn nửa dĩa tả pín lù, cuối cùng đó là món ngon nhất. Các bạn nhờ thử tả pín lù trước nha, tuyệt vời luôn!!

Ăn uống no nê xong tụi mình vòng vòng nhà bè ngắm cá, mực, tôm các thể loại.

Và rồi lên xe về ks nghỉ trưa, đến hơn 3g30 thức dậy làm chuyến lượn quanh đảo bằng xe máy. Trời cũng khá nắng nhưng không gắt lắm, chụp hình rất đẹp. Chạy xe ngắm cảnh, gió ùa ùa...

Điểm 1: Hòn Rùa, cái núi nhô ra hình con rùa giữa biển xanh, cũng khá đẹp. Khá nhiều người dừng lại chụp hình. Đứng trên cao nhìn xuống hòn rùa giữa biển xanh, phía xa là sương hay gì đó trắng trắng, nắng thì vàng rực. Đẹp tuyệt cú mèo.

IMG 0101 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Điểm 2: đi về phía ngược lại, tụi mình được ngắm được cái vùng biển quân sự, nói chung là like the top of mountain =]] cảnh đẹp tuyệt vời, xa xa cũng là sương mây gì trắng trắng, trên là nắng chiếu xuyên qua tầng mây! View ở đây rộng hơn bên Hòn Rùa, vì ra tới rìa, hết đường đi rồi.

IMG 0124 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    IMG 0125 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Điểm 3: Bãi Chướng, tụi mình được tự do cho đến giờ ăn tối, bãi này đúng như miêu tả, nhiều san hô chết nên ít người tắm, chỉ có đi lụm ốc lụm sò lụm đá là cả ngày không chán, nhiều hình thù, màu sắc, nước trong văng vắt luôn, nước ấm lắm nhé!

Sau đó cả bọn tính đi ngắm tiếp những con đường chưa đi qua, dốc thì cao cao cao chạy hoài không tới, cuối cùng gặp cái cây chắn ngang để bảng “Cấm vào”, chắc là khu quân sự hay gì đó nên đành dừng lại và làm tấm kỉ niệm.

IMG 0236 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

trời tối xuống và đèn từ mấy khu ở dưới trải dài đẹp kinh khủng! cũng coi như gần lên tới đỉnh Bình Ba rồi hihi.

Quay trở về ks nghỉ chút xíu rồi tụi mình ra Bãi Nồm làm party hải sản. Rất là thích không khí này, ngồi nhậu bên bờ biển và ăn ăn ăn.

Menu: Bia + Ốc hương, sò dương nướng mỡ hành, tôm hùm luộc, nhum nướng mỡ hành, cháo hải sản, sò láng hấp xả được phục vụ tậntình, no căng bụng luôn.

IMG 0263 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    IMG 0265 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    IMG 0271 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    IMG 0274 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    IMG 0275 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

DAY 2: BÌNH BA - NHA TRANG - SÀI GÒN

Sáng 4g30 lò mò dậy ra Bãi Chướng ngắm bình minh.

IMG 0037 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Tưởng là mây che mất mặt trời nhưng may sao vẫn còn thấy được, ánh sáng rực rỡ, còn có cả cầu vồng, mặt biển thì óng ánh… một cảnh siêu đẹp.

IMG 0138 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Ở Bãi Chướng này có con đường trải dài và dãy núi phía sau có background xanh xanh rất là đẹp.

IMG 0289 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

8g bọn mình ra chợ địa phương ở giữa đảo ăn sáng hủ tíu, bánh căn,... và tức tốc ra bến đi cano lặn ngắm san hô. Đây cũng là ngày có nhiều trải nghiệm tuyệt nhất.

Cả đoàn đi cano xung quanh ngắm Hòn Rùa (nơi hôm qua nhìn từ trên cao), lúc này mới ngắm cận cảnh cái đầu rùa, thấy được mắt miệng rùa luôn, lạ thiệt hehe.
    Sau đó đi ngược ra Bãi Nhà Cũ để ngắm san hô. 4 đứa đi nhóm riêng, có cảm giác VIP Lần đầu tiên trong đời, đeo kính, ống thở,.. và lặn nổi. Mặc áo phao lênh đênh trên biển, úp mặt xuống ngắm san hô, khá nhiều hình dạng, lớn nhỏ tròn méo, phấn khích nhất là gặp nguyên đoàn cá xanh lấp lánh đẹp chịu ko nổi phải thở ổng thở ra la lên. Bọn mình đi nguyên một vòng, các bạn ko biết bơi đừng sợ nhé, có áo phao và phao luôn, thán phục cái anh kéo phao, lai dắt cả bọn đi hết một vòng, thiệt là superman…

Lúc này mình không mang máy chụp hình nên mượn tạm tấm hình minh họa quang cảnh trong xanh lúc đó..

binh%20ba - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Biển ở đây êm và trong vắt luôn, chơi cả ngày cũng được, nhưng tiếc là tụi mình phải quay về dọn hành lý thẳng tiến ra TP Nha Trang xinh đẹp.

Lúi húi check-out cho kịp trước 12g, ngồi chờ thời cả buổi mới đi cano về đất liền, vẫn chưa có hột cơm bỏ bụng. Bắt được chiếc Mai Linh từ cảng Đá Bạc ra bến xe bus P.Trang, nghe đồn mấy tiếng mới có một chuyến, cả bọn kì này lành ít dữ nhiều.
    Taxi vừa dừng ngay trạm buýt là nguyên chiếc P.Trang xuất hiện,leo lên xe tới 3g hơn là tới Nha Trang (ban đầu mình tưởng được đi đường đèo ngắm biển, ai dè đi đường trong huhu)

Thế là đã vào địa phận thành phố Nha Trang

Ban đầu bọn mình định đi nhiều chỗ lắm, lịch trình vạch ra cho lộ trình xe máy: Hòn Chồng – Tháp Bà Ponagar – Nhà thờ Chánh tòa – Chợ Đầm – Nem nướng – Kem nitơ (Yết Kiêu) – Chợ đêm Trần Phú – Ga NT, nhưng vì không kịp giờ nên đành đi 3-4 chỗ à.

Điểm 1: Bò nướng Lạc Cảnh, đúng như lời đồn, nhân viên khá lạnh lùng, thịt nướng thấy cũng bình thường, có vẻ nướng khét một chút thì ngon hơn.

IMG 0310 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)
    IMG 0320 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Đặc sản 2 của quán là Lươn đùm, khá ngon, ở trong có nhân nấm, thịt, lươn, nhưng hơi nguội xíu, lần sau ghé nhât định phải ăn nhiều nữa.

IMG 0309 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Tổng thiệt hại 4 đứa (2 món và 4 nước uống + dĩa rau) là ~300k.

Điểm 2: Tháp bà Ponagar, lần trước đi tới đây đã cuồng cái view rồi, lần này cũng vậy, cả đám bỏ mặc balo bánh trái mà đi chụp hình =]]

IMG 0324 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

lòng vòng tham quan thì trời cũng sập tối. Chạy ra chỗ view hồi nãy… night view cực đẹp luôn, cây cầu lên đèn, building lên đèn, tàu neo đậu dưới sông~~~ đẹp quá huhu

IMG 0418 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Điểm 3: Chợ Đầm – chợ đóng cửa mất rồi nên chỉ ghé mua ít đồ ăn rồi ghé quá bún sứa Năm Beo (B2 chung cư Phan Bội Châu) ngay sát chợ để ăn tối, cũng là lần đầu ăn sứa =]]

Bunsuanhatrangmonngontumebienca1 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Điểm 4: Chợ Đêm, chợ này là đông vui nhất trong các chợ đêm NT, trong chợ có tổ chức trung thu cho trẻ em cũng vui lắm. Đi ngay trung thu nên không khí lễ hội nhộn nhịp khắp nơi

IMG 0440 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Sau đó cả bọn băng qua đường ngồi chơi ở quảng trường trung tâm, ngay bờ biển Trần Phú. Cũng còn dư cả tiếng trước giờ ra ga nên chúng tui vớt vát những giây cuối cùng ở NT bằng việc đi bộ khắp các tuyến phố để tìm quán kem, sinh tố rẻ đi du lịch dạo được phố đêm rất có không khí ^^

cuối cùng sau 10p đi bộ thì cũng đã hạ cánh xuống quán Cheap Cheap (11B Nguyễn Thiện Thuật), phục vụ dễ thương. Kêu 2 sinh tố kem, 1 kem dừa, với 1 vodka xoài. Quán thiết kế cũng dễ thương, bàn gỗ đẹp và sạch sẽ, tụi mình ngồi trên vỉa hè hóng gió rất tuyệt.

8g30 tối, chúng tôi bắt chuyến taxi ra Ga. Vé tàu hòa đã áp dụng quy trình thanh toán online và tự in vé điện tử tại nhà, rất là tiện ^^ chỉ cần in ra và đưa cho người soát vé lúc tàu dừng lại đón thôi, nhớ mang CMND nhé.

IMG 0466 - Phượt Bình Ba - Nha Trang 3 đêm 2 ngày (09/2015)

Bọn mình đi tàu SE3 Nha Trang – Sài Gòn (ghế mềm điều hòa), đôi tàu SE3/4 mới sửa lại hồi đầu năm nên đỡ hơn mấy tàu SE kia một xíu thôi, lần đầu đi tàu nên mình thấy hơi ồn và ko tắt được hết đèn nên khó ngủ một chút.

Tàu dừng lại ở Ga Sài Gòn khoảng 5g sáng. Thế là kết thúc chuyến hành trình 3 ngày 2 đêm của bọn mình.

TỔNG CHI PHÍ: ~ 2 triệu/người
    Đi lại: 220k + 311k (nếu đi tàu hỏa giường nằm thì dao động từ 350-500k nhé)
    Tour Bình Ba: 1tr250
    Chi phí taxi, ăn uống tại Nha Trang: 200k

Cảm nhận: cảnh đẹp, thú vị, đáng tiền, hơi thiếu kinh nghiệm một tí nhưng nói chung trải nghiệm tuyệt vời tại Bình Ba

Giờ post bài này cũng đã tròn 2 tuần rồi mà dư âm vẫn còn… Thiệt nhiều kỉ niệm với nhiều cái đầu tiên Hẹn gặp lại các bạn vào review tới nhé Trẻ mà, đi được xa bao nhiều thì đi ^^
    Lần sửa cuối bởi elfwinnie, ngày 25-10-2015 lúc 01:37 PM.

2. Xem thêm review nổi bật khác

ThanhHiền2's Avatar
    tour của ks sài gòn - bình ba như bạn đặt thế nào v ???

Bạn muốn đi du lịch Nha Trang thì có thể tham khảo chương trình Tour bên này, mình thấy dịch vụ cũng khá là oke á: https://saigonstartravel.com/tour-tr...ha-trang-1048/

Tag của Chủ đề này