[quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 10 của 10
    motoko's Avatar

[quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Chội ôi, lâu thật lâu rồi mình mới mò vào viết bài, lười biếng quá thể luôn ý. Ngụy biện mà nói thì là Tết vào nhiều thứ bận rộn quá, còn ngay thẳng mà nói là hệ lụy của việc ăn chơi xả láng một thời gian dài.
    Mấy hôm nay có vài bạn hỏi mình ăn uống ở Krabi để các bạn chuẩn bị lên đường. Vậy mình sẽ viết về những gì mình đã ăn được tại Krabi nhé.
    ===
    Như đã nói ở phần viết về Krabi trước, nơi này tập trung đa số là người dân đạo Hồi, các quán ăn và nhà hàng có món Halal cũng rất nhiều. Đây là nét văn hóa đặc trưng của Krabi. Rồi bạn sẽ thấy nhớ tiếng kinh cầu mỗi buổi chiều được phát trên những chiếc loa đặt rải rác trên đường đi khi đã rời Krabi.
    Mình ở resort Ban Sainai, resort không gần biển, nhưng cái mà mình đổi lại được là sự yên tĩnh tuyệt vời cùng bầu không khí trong lành đến lạ kì. Từ resort mình ở, đi bộ khoảng 5 phút sẽ có 1 cửa hàng Seven/Eleven khá lớn, rất tiện lợi. Buổi tối các hàng quán và xe đẩy thức ăn cũng có nên nói chung không sợ đói sợ khát. Và đi bộ khoảng 08 phút là có 1 quán ăn bình dân bán cả ngày, đây mới là chủ đề chính mình muốn đề cập đến.
    ===
    Quán rất bình dân. Không có tên nên mình chẳng biết gọi thế nào cho các bạn dễ tìm.
    *Hướng dẫn đường đi:
    - Đi từ resort Ban Sainai: từ resort bạn đi ra ngoài mặt đường chính, quẹo phải và đi bộ khoảng 8 phút, nhớ là đi qua cửa hàng 7/11. Quán này cùng bên phải, không phải sang đường nhé.
    - Đi từ biển Ao Nang: bạn đi ngược về hướng ra sân ba theo trục đường chính, trên đường đi chú ý bên tay phải sẽ có những con đường nhỏ mà đầu đường thường để tên các resort bên trong. Khi bạn thấy bảng tên của Ban Sainai thì bắt đầu đi chậm lại và chú ý là sẽ thấy.
    * Giá: các món ăn dao động từ 40-60k. Nước uống thì từ 15-30k. Nhưng mà chủ quán luôn làm 1 bình nước đá miễn phí để khách uống thoải mái, ly và bình nhìn cũng sạch sẽ lắm nhé.
    *** Món phải ăn: Gỏi đu đủ huyền thoại, cơm trộn thịt kho (không biết tên nên gọi thế)

Bên ngoài nhìn quán như thế này.
    IMG 0520 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0522 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Ảnh chụp từ bên kia đường để các bạn nhìn được toàn cục

IMG 0524 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Nhìn gần thì thế này. Nhớ là ăn ở quán mé tay trái nhìn từ cửa vào này này.

Mình có tật là lựa chọn cái gì đấy là rất lâu, để chọn được quán này mình đã đảo tám chục vòng các quán ở đây, coi menu từng quán thêm tám chục lần nữa thì mới chốt được quán này. Mà ôi may thế, quán bình dân, món ăn ngon vừa miệng, giá cả lại rẻ. Thế là mấy ngày ở đây hầu như hôm nào cũng ăn cả.
    Quán mới nhìn tưởng là 1, nhưng lại là của 2 chủ riêng biệt, mình thường ăn của hai vợ chồng chị chủ quán mé tay trái nhìn từ cửa vào. Chị chủ dễ thương, hiền lành, lại còn khen mình đẹp nữa mới phê chứ
    Quán bán rất nhiều món, nên dù bạn có ở 1 tuần chăng nữa vẫn có nhiều sự lựa chọn khác nhau để tha hồ mà thưởng thức.
    Các món ăn mà mình đã thưởng thức:

IMG 0437 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Rau ăn kèm là vài cọng đậu que tươi, bắp cải sống, rau quế và đọt rau lang tươi. Rau này của quán bên cạnh, gọi gì của họ thì họ mới cho rau.

IMG 0438 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Đây chính là món Gỏi đu đủ gây nghiện huyền thoại. Nhớ dặn ít cay nhé.

IMG 0440 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Tomyum thịt heo

IMG 0441 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Hình ảnh của món cơm trộn thịt kho cho bạn nào muốn dùng thử. Trộn các thành phần lại, bạn sẽ cảm nhận được đủ loại hương vị trong cùng 1 đĩa cơm.

IMG 0493 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Padthai

IMG 0494 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Cơm nếp với thịt heo nướng

IMG 0528 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Tomyum hải sản
    Quán có bia Chang và bia Singha

IMG 0525 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0491 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Bia được ướp lạnh và không dùng với đá, muốn uống đá bạn phải xin thêm nhé. Có cái bao nhựa để cầm không bị lạnh tay như này.
    IMG 0492 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Ngoài ra buổi chiều trên trục đường chính còn có rất nhiều những hàng ăn vỉa hè, giá cả có cao hơn quán của chị kia tí xíu. Ăn chơi cho biết.

IMG 0531 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0533 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0535 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Buổi tối thì trước cửa của cửa hàng 7/11 có 1 chị bán gỏi đu đủ với nhiều toping khác nhau, người dân địa phương mua ăn rất nhiều. Gỏi của chị bán mắc hơn trong quán cơm, vị ăn không đậm đà bằng nhưng cũng vẫn thích lắm. Có toping trứng muối, con ba khía nữa. Các bạn nên thử cho biết ^o^ Hình ảnh các gánh gỏi đu đủ hay xe bán lề đường của Thái làm mình liên tưởng tới món Bánh tráng trộn của Việt Nam, hình ảnh dễ thương gì đâu. Mình cực nghiện món này, 1 tuần ở Thái là ăn đủ 7 ngày, có ngày còn ăn 2 lần nữa cơ. Thích lắm các bạn ạ.

IMG 0541 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0542 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Buổi chiều thì có xe bán chè ^o^ Chè này hơi bị ngọt lố nên mình không hảo lắm.

IMG 0431 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0435 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Nhiều loại chè lạ, ví dụ như chè bí đỏ @.@

IMG 0436 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

===
    Sau khi chọn được quán ăn bình dân ngon mà rẻ đã kể trên, mình chẳng thèm ngó ngàng tới quán nào nữa. Ở đây đáp ứng đầy đủ nhu cầu ăn uống của mình. Các bạn muốn thay đổi thì dọc trục đường chính khu vực gần sát biển Ao Nang có rất nhiều quán bar cũng như quán ăn, giá dĩ nhiên cao hơn nhiều, chất lượng như nào thì mình không rõ vì không ăn.
    Dành cho các bạn không dám ăn đồ lạ thì ở khu vực này cũng có Mc Donald, Starbuck nên cứ an tâm nhé ^o^.
    Chúc các bạn chuyến đi chơi và ăn uống thật đã. (Mình lại lên cơn nghiện Gỏi nữa rồi ~~~)
    Travel, Cooking, Food
    https://www.facebook.com/didekelai

2. Xem thêm review nổi bật khác

kiwi123's Avatar
    Đang ở
    Coach heaven
    Mừng quá bữa nay vô thấy bạn viết rồi! cám ơn nhiều thiệt nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi motoko Xem bài viết
    Kinh Nghiệm Đi Du Lịch Thái Lan - Phần Cuối
    Chội ôi, lâu thật lâu rồi mình mới mò vào viết bài, lười biếng quá thể luôn ý. Ngụy biện mà nói thì là Tết vào nhiều thứ bận rộn quá, còn ngay thẳng mà nói là hệ lụy của việc ăn chơi xả láng một thời gian dài.
    Mấy hôm nay có vài bạn hỏi mình ăn uống ở Krabi để các bạn chuẩn bị lên đường. Vậy mình sẽ viết về những gì mình đã ăn được tại Krabi nhé.
    ===
    Như đã nói ở phần viết về Krabi trước, nơi này tập trung đa số là người dân đạo Hồi, các quán ăn và nhà hàng có món Halal cũng rất nhiều. Đây là nét văn hóa đặc trưng của Krabi. Rồi bạn sẽ thấy nhớ tiếng kinh cầu mỗi buổi chiều được phát trên những chiếc loa đặt rải rác trên đường đi khi đã rời Krabi.
    Mình ở resort Ban Sainai, resort không gần biển, nhưng cái mà mình đổi lại được là sự yên tĩnh tuyệt vời cùng bầu không khí trong lành đến lạ kì. Từ resort mình ở, đi bộ khoảng 5 phút sẽ có 1 cửa hàng Seven/Eleven khá lớn, rất tiện lợi. Buổi tối các hàng quán và xe đẩy thức ăn cũng có nên nói chung không sợ đói sợ khát. Và đi bộ khoảng 08 phút là có 1 quán ăn bình dân bán cả ngày, đây mới là chủ đề chính mình muốn đề cập đến.
    ===
    Quán rất bình dân. Không có tên nên mình chẳng biết gọi thế nào cho các bạn dễ tìm.
    *Hướng dẫn đường đi:
    - Đi từ resort Ban Sainai: từ resort bạn đi ra ngoài mặt đường chính, quẹo phải và đi bộ khoảng 8 phút, nhớ là đi qua cửa hàng 7/11. Quán này cùng bên phải, không phải sang đường nhé.
    - Đi từ biển Ao Nang: bạn đi ngược về hướng ra sân ba theo trục đường chính, trên đường đi chú ý bên tay phải sẽ có những con đường nhỏ mà đầu đường thường để tên các resort bên trong. Khi bạn thấy bảng tên của Ban Sainai thì bắt đầu đi chậm lại và chú ý là sẽ thấy.
    * Giá: các món ăn dao động từ 40-60k. Nước uống thì từ 15-30k. Nhưng mà chủ quán luôn làm 1 bình nước đá miễn phí để khách uống thoải mái, ly và bình nhìn cũng sạch sẽ lắm nhé.
    *** Món phải ăn: Gỏi đu đủ huyền thoại, cơm trộn thịt kho (không biết tên nên gọi thế)

Bên ngoài nhìn quán như thế này.
    IMG 0520 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0522 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Ảnh chụp từ bên kia đường để các bạn nhìn được toàn cục

IMG 0524 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Nhìn gần thì thế này. Nhớ là ăn ở quán mé tay trái nhìn từ cửa vào này này.

Mình có tật là lựa chọn cái gì đấy là rất lâu, để chọn được quán này mình đã đảo tám chục vòng các quán ở đây, coi menu từng quán thêm tám chục lần nữa thì mới chốt được quán này. Mà ôi may thế, quán bình dân, món ăn ngon vừa miệng, giá cả lại rẻ. Thế là mấy ngày ở đây hầu như hôm nào cũng ăn cả.
    Quán mới nhìn tưởng là 1, nhưng lại là của 2 chủ riêng biệt, mình thường ăn của hai vợ chồng chị chủ quán mé tay trái nhìn từ cửa vào. Chị chủ dễ thương, hiền lành, lại còn khen mình đẹp nữa mới phê chứ
    Quán bán rất nhiều món, nên dù bạn có ở 1 tuần chăng nữa vẫn có nhiều sự lựa chọn khác nhau để tha hồ mà thưởng thức.
    Các món ăn mà mình đã thưởng thức:

IMG 0437 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Rau ăn kèm là vài cọng đậu que tươi, bắp cải sống, rau quế và đọt rau lang tươi. Rau này của quán bên cạnh, gọi gì của họ thì họ mới cho rau.

IMG 0438 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Đây chính là món Gỏi đu đủ gây nghiện huyền thoại. Nhớ dặn ít cay nhé.

IMG 0440 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Tomyum thịt heo

IMG 0441 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Hình ảnh của món cơm trộn thịt kho cho bạn nào muốn dùng thử. Trộn các thành phần lại, bạn sẽ cảm nhận được đủ loại hương vị trong cùng 1 đĩa cơm.

IMG 0493 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Padthai

IMG 0494 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Cơm nếp với thịt heo nướng

IMG 0528 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Tomyum hải sản
    Quán có bia Chang và bia Singha

IMG 0525 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0491 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Bia được ướp lạnh và không dùng với đá, muốn uống đá bạn phải xin thêm nhé. Có cái bao nhựa để cầm không bị lạnh tay như này.
    IMG 0492 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Ngoài ra buổi chiều trên trục đường chính còn có rất nhiều những hàng ăn vỉa hè, giá cả có cao hơn quán của chị kia tí xíu. Ăn chơi cho biết.

IMG 0531 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0533 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0535 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Buổi tối thì trước cửa của cửa hàng 7/11 có 1 chị bán gỏi đu đủ với nhiều toping khác nhau, người dân địa phương mua ăn rất nhiều. Gỏi của chị bán mắc hơn trong quán cơm, vị ăn không đậm đà bằng nhưng cũng vẫn thích lắm. Có toping trứng muối, con ba khía nữa. Các bạn nên thử cho biết ^o^ Hình ảnh các gánh gỏi đu đủ hay xe bán lề đường của Thái làm mình liên tưởng tới món Bánh tráng trộn của Việt Nam, hình ảnh dễ thương gì đâu. Mình cực nghiện món này, 1 tuần ở Thái là ăn đủ 7 ngày, có ngày còn ăn 2 lần nữa cơ. Thích lắm các bạn ạ.

IMG 0541 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0542 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

Buổi chiều thì có xe bán chè ^o^ Chè này hơi bị ngọt lố nên mình không hảo lắm.

IMG 0431 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

IMG 0435 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Nhiều loại chè lạ, ví dụ như chè bí đỏ @.@

IMG 0436 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015

===
    Sau khi chọn được quán ăn bình dân ngon mà rẻ đã kể trên, mình chẳng thèm ngó ngàng tới quán nào nữa. Ở đây đáp ứng đầy đủ nhu cầu ăn uống của mình. Các bạn muốn thay đổi thì dọc trục đường chính khu vực gần sát biển Ao Nang có rất nhiều quán bar cũng như quán ăn, giá dĩ nhiên cao hơn nhiều, chất lượng như nào thì mình không rõ vì không ăn.
    Dành cho các bạn không dám ăn đồ lạ thì ở khu vực này cũng có Mc Donald, Starbuck nên cứ an tâm nhé ^o^.
    Chúc các bạn chuyến đi chơi và ăn uống thật đã. (Mình lại lên cơn nghiện Gỏi nữa rồi ~~~)
    Nhất định tết này 2 vợ chồng mình sẽ đi Thái Lan 1 chuyến. Cảm ơn bài chia sẻ rất tâm huyết của bác

tourquangbinhgo's Avatar
    Suối nước Moọc – Tận hưởng thiên nhiên trong lành

Nếu có dịp ghé thăm Quảng Bình, các bạn đừng bỏ lỡ ghé thăm Suối Nước Moọc, nằm trong phân khu hệ thống vườn Quốc gia Phong Nha- Kẻ Bàng. Từ Thành phố Đồng Hới, các bạn đi theo nhánh Đông đường Hồ Chí Minh khoảng 60km thì gặp ngã ba Khe Gát.Tiếp tục theo nhánh Tây khoảng 5km, các bạn sẽ đến Suối Nước Moọc nằm ở Thượng Trạch, Bố Trạch, Quảng Bình.

Đến đây các bạn sẽ được đắm chìm trong khung cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp và hoang sơ. Được tắm mình dưới làn nước suối trong vắt, được tham gia các trò chơi mạo hiểm chèo thuyền Kayak cùng bạn bè, người thân.
    Song Son quang binh go2 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015
    Liê hệ: Hương 0909.288.979

Hí hí. Coi cả 3 phần của bác luôn. Nhà mình đi thế là thuê sim hay wifi gói vậy bác? Gói thì thuê bên nào vậy. Mình định thuê bên tadiwifi

HoaPhan's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi Alice J. Dunn Xem bài viết
    Hí hí. Coi cả 3 phần của bác luôn. Nhà mình đi thế là thuê sim hay wifi gói vậy bác? Gói thì thuê bên nào vậy. Mình định thuê bên tadiwifi
    Thuê bên tadiwifi được đó bạn. Bên ý t thấy cũng ổn về giá và tốc độ mạng khỏe

Trích dẫn Gửi bởi Alice J. Dunn Xem bài viết
    Thuê sim ý bác. Đi 1 mình thuê tadiwifi hơi tốn kém

Chuẩn thuê tadiwifi phải đi 3 4 người chứ 1 mình mua sim cho rồi

Nếu không biết cách dùng sâm tươi sẽ rất dễ gây ra những tác dụng phụ không mong muốn, vậy làm sao để bổ sung dinh dưỡng nhân sâm cho người gầy một cách hiệu quả và an toàn nhất?

1. Nhân sâm tươi và những giá trị dược lý đặc biệt của dược liệu nức tiếng này

Cây sâm là giống cây thân thảo, thân cao từ 50-60cm, có phần rễ mập được dùng làm dược liệu, phổ quát trong các bài thuốc Đông Y, tuổi thọ của những giống sâm quý tự nhiên có thể lên tới hàng trăm năm (sâm rừng).

nhân sâm6 300x298 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015 dược liệu nhân sâm bổ dưỡng ngũ tạng là vị thuốc truyên thống được sử dụng rất phổ quát ở các nước Đông Á[/caption]

Từ những giống sâm quý này, các chuyên gia của Hàn Quốc đã nhân rộng và trồng nhân tạo được những loại sâm có phẩm chất cao, giá trị dinh dưỡng không hề thấp hơn so với sâm rừng và phát triển đa dạng dòng sản phẩm chăm chút sức khỏe từ sâm tươi cung cấp cho nhu cầu trong nước và quốc tế.

Trong các loại nhân sâm, lừng danh và được dùng phổ biến nhất là nhân sâm Hàn Quốc bởi loại sâm này có hàm lượng Saponins vượt trội và phẩm chất được đánh giá cao hơn bất cứ loại sâm nào khác.

- Công dụng vượt trội của sâm tươi Hàn Quốc

Trong nhân sâm chứa thành phần Saponins Rb1 giúp giảm găng tay, xoa dịu hệ thống thần kinh, giảm stress đối với những người trực tính hoạt động trí tuệ găng.

Saponins Rg1 trong nhân sâm được coi là hợp chất có tính kích thích đối với hệ thống thần kinh nhưng lành tính hơn cà phê và trà, đóng vai trò nâng cao khả năng nhận thức, tư duy, cải thiện trí tưởng, tăng cường sự tụ tập của não bộ, hiệu suất công việc sẽ tăng mạnh.

Nhân sâm còn được biết đến với công dụng to lớn trong việc thăng bằng lượng đường và lượng cholesterol trong máu, phòng chống các bệnh lý về tim mạch, huyết áp, bệnh tiểu đường hiệu quả.

Trong nhân sâm cũng chứa đầy đủ các chất dinh dưỡng cấp thiết để cung cấp cho mọi hoạt động sống của thân đồng thời kích thích tăng cường chức năng của các cơ quan bên trong thân, cải thiện thể trạng khó tăng cân, vậy cách dùng sâm tươi cho người gầy như thế nè hiệp nhất.

2. Cách sử dụng sâm tươi cho người gầy

Cách dùng sâm tươi đúng cách là nên trung hòa dược tính với một số loại thực phẩm hoặc dược liệu khác để loại bỏ bớt tính hàn, giảm thiểu tác dụng phụ cho thân thể như sau:

- Nhân sâm ngâm mật ong

Để chế biến nhân sâm ngâm mật ong bạn chỉ cần mua sâm tươi về rồi rửa thật sạch đất (không cần gọt vỏ), sau đó thái lát mỏng 1mm (1 ly) rồi ngâm ngập với mật ong theo tỷ lệ 1 lít mật ong ngâm 100g sâm tươi. Thời gian ngâm kéo dài 1 tháng. Sau 1 tháng, bạn dùng sâm ngâm mật ong theo liều lượng, 2-3g mật pha với 300ml nước ấm và dùng mỗi ngày. Nên dùng trước bữa sáng 15 phút.

sâm ngâm mật ong1 300x192 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015 Ngâm mật ong hay ngâm rượu là những cách đơn giản mà hiệu quả phát huy công dụng của nhân sâm[/caption]

Sau khi dùng hết mật ong ngâm lần đầu bạn có thể đổ thêm lần 2 và dùng cho tới khi miếng sâm mất vị đắng của dược chất thì lấy miếng sâm ngậm và nhai nuốt hoặc sử dụng để nấu ăn đều được.

- Những món ăn bồi bổ từ nhân sâm

Chè nhân sâm, hạt sen, long nhãn: 5-10g nhân sâm tươi rửa sạch, thái lát mỏng (không dùng phần núm rễ), Cho 100g hạt sen và nhân sâm đã thái lát vào hầm với 1 lít nước cho tới khi hạt sen nhừ, thì cho 20g long nhãn và đường phèn vào. Đợi đường phèn tan hết, nước sôi trở lại thì tắt bếp. Có thể cất bớt vào tủ lạnh, mỗi ngày dùng một bát con nhỏ cả hạt sen, nhân sâm và long nhãn.

Cháo nhân sâm: Nhân sâm 3g, gạo tẻ 100g, đường phèn vừa đủ. Đây là món ăn thích hợp với người ngũ tạng hư nhược thân thể khó tiếp thụ dinh dưỡng để tăng cân. Cách nấu rất đơn giản, hầm sâm với nước trước khoảng 15 phút thì đổ gạo tẻ vào rồi ninh cho tới khi nhừ.

3. Những ích lợi mà sâm tươi đem lại cho người gầy

- bồi dưỡng đầy đủ dinh dưỡng thiết yếu

Trong nhân sâm chứa đầy đủ sờ soạng những chất dinh dưỡng cấp thiết cho mọi hoạt động sống của thân thể, bao gồm 17 loại acid amin như lysine, leucine, methionine..., 17 loại acid béo, các vitamin và khoáng chất như Se, Co, Mn, K..., nếu thân thể có thể tiếp thụ đầy đủ những dưỡng chất có trong nhân sâm, chức năng các cơ quan sẽ được cải thiện.

gay 293x300 - [quán xá] món ăn đường phố krabi - 2015 Người gầy sử dụng sâm tươi có thể cải thiện các chức năng cơ quan hấp thụ dinh dưỡng trong cơ thể[/caption]

- tương trợ cải thiện thể tất trạng thân khó tăng cân

nguyên cớ khó tăng cân có rất nhiều, có thể là thân thể chứa nhiều độc tố tích, hoặc do căng thẳng stress kéo dài, thiếu vận động nên khó kết nạp dinh dưỡng, những tác động tích cực của nhân sâm tới hệ thần kinh như giảm stress thanh lọc thân thể đã được nhắc tới ở trên sẽ giúp cải thiện tình trạng khó hấp thụ dinh dưỡng, khó tăng cân ở người gầy.