Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 1 của 1
    Khánh TrìnhTrần's Avatar
    Đang ở
    unknown

Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

Mình và bạn gái vừa có chuyến đi Đà Lạt 2 ngày 2 đêm (thứ 6, thứ 7, sáng cn về) cực kỳ hài lòng. Có đôi dòng review cho mọi người tham khảo cho các bạn có ý định du lịch bụi giống 2 đứa mình.
    Phương tiện:
    - Bọn mình chọn Phương Trang, mới đầu cũng sợ vì nghe đồn có nhiều tai nạn, với lại xem trên fanpage thì thấy feedback chê các kiểu, nên cũng hơi lo. Nhưng ông anh mình trước đó mới đi Đà Lạt được 1 tháng thì bảo xe Phương Trang OK lắm, dịch vụ lại tốt, nên đánh liều đi luôn (vì mình thử hỏi trên fanpage của 2 hãng Thành Bưởi và Phương Trang về cách đặt vé, lộ trình các kiểu, thì bên Phương Trang trả lời đầy đủ + cung cấp thông tin rõ ràng cho bọn mình lắm). Giá vé xe giường nằm là 240k, bạn nên gọi đt đặt vé trước để có ghế ngồi như ý chứ đi chung mà anh đầu xe em cuối xe thì buồn lắm. Không cần trả trước bất kỳ chi phí gì đâu, người ta lưu sđt + tên, đến đó nói rồi thanh toán thôi.
    Bọn mình đi chuyến 22h10, xe đến hơi muộn 5 10', nhưng có thông báo đàng hoàng, mọi người yên tâm. Leo lên xe, nằm ngủ 1 giấc thì thấy đến trạm dừng Madagouil, ngay dịp đc kmãi 50%, nên bà con ráng ăn nhiều ... ngon lắm.
    15881429838 cc6901f61f c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống
    Futa's website : Xe Khach Chat Luong Cao Phuong Trang - Cong ty Phuong Trang - FutaTrans - FUTABuslines - Taxi Phuong Trang - Xe Bus Đà Lạt - Du Lịch Đà Lạt - Lữ Hành - Khách Sạn Đà Lạt - Hotel DaLat - Phuong Trang Group - Du Lich Phuong Trang
    - Bọn mình chọn khách sạn Peace (Hoà Bình) ở đường Trương Công Định (số 64 thì phải) giá phòng là 250k/đêm cho phòng đôi (2 người), nếu phòng đôi 4 người thì 300k. Giường sạch sẽ, chị chủ khách sạn cũng vui tính, tuy không phải 5* nhưng nhìn chung là ok. Phòng ngay trung tâm Đà Lạt, đi vài bước là ra chợ Đà Lạt . Thông tin thì bạn xe ở đây: Khách sạn Đà Lạt > Đà Lạt > Khách sạn Hòa Bình > Thông tin ban đầu của khách sạn
    Đi đâu:
    - Theo kinh nghiệm của 2 đứa mình thì các bạn nên đi chuyến xe sau 10h30 từ HCM -> Đà Lạt, vì bọn mình đi lúc 10h10, ra đó 5h sáng, lạnh sốc nhiệt TT___TT 2 đứa ôm nhau "đánh bọ cạp" mà chả nói năng được gì(hic hic) gió tại bến xe cứ ùa ùa vào, chỉ muốn chui vào xe trung chuyển liền, ngay, lập tức T_T!. Nên đi trễ trễ để ra đó khoảng 6h rồi vào khách sạn luôn là ok.
    - Các bạn đi đâu thì xuống xe lại hỏi đi xe trung chuyển của FUTA, người ta sẽ đưa đến đó, free nhé (hehe)
    - Giờ bắt đầu đến những chuyến đi nhé
    + Ngày 1(Dinh 3 - Đường hầm điêu khắc - Nhà thờ Domain - Đại Học Đà Lạt - Vườn hoa Đà Lạt):
    Bọn mình thuê xe tại khách sạn, hơi mắc hơn chỗ khác (mình thấy chỗ khác có 80k/xe số/ngày) nhưng ở ngay Hoà Bình thì 100k, nhưng thấy hơn có 20k, nên thôi kệ luôn, mua thêm cái bản đồ nữa (10k).
    Sáng ăn sáng tại phở Phi Thuyền gần khách sạn (từ khách sạn, chạy xuống đường Phan Đình Phùng...khoảng 3phút =]] (nó nằm ngay dưới chân KS) tô nhỏ thi 28k, tô lớn thì 35k, mà tô nhỏ thôi đã ăn no rồi đó. Quán cũng hơi đông, nhưng phục vụ nhanh, thịt bò cũng nhiều .
    Ăn xong thì bắt đầu đi đến dinh 3(vì mình thấy mọi người đánh giá đây là dinh đẹp nhất) đến đây mua vé thì 30k/người, vào dinh sẽ thấy rất tuyệt vời, khuôn viên đẹp, cổ kính, vào trong dinh thì thấy được cuộc sống hoàng tộc ngày xưa ntn... xem xong, mình chỉ quay lại nói v bạn gái 1 câu, về để dành tiền đi Huế luôn em ơi =]]
    Hình ảnh:

15883085407 3c529259e2 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15881414118 471baf7b5d c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15446547864 4f7b41892d c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15883084697 facb07221d c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15883084187 f4577c4718 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

16068846135 09a7d441b3 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15449137613 fc0c893f39 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

16043050236 2c8f154b5e c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15881408828 ce5ee13f5a c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15881554430 b1aa18705d c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

16068144612 f096bdcc7f c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống
    Lời khuyên: Bạn nên "ùa" theo 1 đoàn nào đó, để được nghe ké hướng dẫn viên nói về dinh nhé, hay lắm ý . À, lúc ra lấy xe, bạn có thể sẽ bị một số người đến mời vào vườn dâu hái dâu, giá 20k/kg, tốt nhất đừng đi, nếu không sẽ thất vọng. Vào thì dâu thì lẻ tẻ vài trái, hái mệt người, hái xong ra hỏi dâu này bnhiêu 1/kg, bà chủ bảo 70k/kg, rồi hỏi thử dâu 20k/kg là dâu nào, thì bã chỉ dâu trái to như ngón tay út (thất vọng toàn tập) nên mình khuyên các bạn không nên đi, vừa mắc, vừa bực thôi. Kể cả những chỗ bán tại vườn: khoai lang sấy, mứt... tốt nhất là thôi, đừng mua, giá từ 50k -> 70k/bịch chỉ có vài lát, ăn k ngon, nếu muốn mua làm quà tặng, mình khuyên các bạn nên đợi lúc về, ghé vào trạm dừng Madagouil của Phương Trang mà mua, giá từ 25k -> 31k/bịch, tha hồ mua ^^!.
    Địa chỉ: Triệu Việt Vương, phường 4, tp. Đà Lạt
    Kế tiếp, bọn mình đi làng đất sét (chị chủ KS bảo đẹp) nhưng mà tên chính thức của nó là Đường Hầm Điêu Khắc, (giá vé 30k/người lớn). Khu này mới, lý tưởng để chụp hình .
    16068856165 9b8c792036 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

16068164762 420fba79b2 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

Nhìn chung khách tham quan đều cảm thấy hài lòng tại đây. Địa Chỉ: Từ đường Triệu Việt Vương, đi vào hồ Tuyền Lâm, đến ngã 3 sẽ có bảng chỉ đường, chạy vào 9km.
    Đi xong 2 nơi này là hết buổi sáng, bạn nào thích thì có thể vòng lên đi Thiền Viện Trúc Lâm hoặc Hồ Tuyền Lâm (nhưng bọn mình k có đi nên k nói nhé )

Đến trưa, đói quá 2 đứa về lại trung tâm thành phố, vào ăn ngay quán Miền Tây 2(56 Tăng Bạt Hổ, 1), giá cũng chấp nhận, mình kêu 2 dĩa: sườn + cơm chiên dương châu, ăn no nê, chỉ 60k.

Buổi chiều, chạy đi nhà thờ Domain, nhìn chung thì cũng k có gì đặc sắc lắm, khung cảnh cũng bình thường, nhưng mà thấy gần nên đi cho biết thôi. Mình cũng không khuyến khích các bạn đi, vì k có giữ xe, tự giữ, đi chụp hình mà cứ lo chụp xong ra chả thấy xe đâu thì chẳng biết lấy đâu mà đến T_T!

Kế đó lại chạy đến trường Đại Học Đà Lạt, để xem sinh viên ở đây học trường ntn , trường to lắm, đi mỏi cả chân T_T! mình chỉ thắc mắc sinh viên ở đây đi trễ thì sao, chạy vào lớp chắc mệt lắm.(Địa chỉ: bạn xem map dễ thấy lắm, chứ mình cũng k biết tả địa chỉ sao =]])

Rồi vòng xuống vườn hoa Đà Lạt: Giá vé 30k/người, bạn sẽ vào một xử sở toàn hoa . Thích lắm ý.
    16068855395 5009b4cb58 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống
    15881421748 b58864cec2 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

16068109402 c94c6097d9 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15882713569 cb89315101 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

16066870831 449f23bc62 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

Địa chỉ: Dòm map là ra

Đến tối thì về đi ăn, sai lầm của 2 đứa là vào trong chợ Đà Lạt bị bà kia chèo kéo, bảo bún riêu ngon, 20k/tô, haiz, thất vọng toàn tập, tô bún riêu chỉ có vài ba cọng bún, 1 trái cà, 2 miếng huyết v nửa miếng chả cua, nước thì lỏng bỏng, haiz, ăn xong, nhìn ai tính tiền như cũng muốn chửi, rồi tính 2 tô bọn mình 50k, ức chết được. Lời khuyên chân thành, đừng dại đi vào chơ đà lạt mà ăn, có ăn thì ăn mấy quán xiên que 5k/que, cũng ok đó.

+ Ngày 2(Làng Cù Lần - Đồi Mộng Mơ - Đi ăn cho "ngập mặt" =]]):
    - Sáng sớm, đọc bài review của 1 bạn trên diễn đàn Địa điểm ăn uống - Thiên đường ăn uống của bạn luôn. Link : http://diadiemanuong.com/home/f48/re...oi-uong-61269/
    Nên mình và bạn gái quyết định đi ăn bánh mì Hoàng Diêu, tuyệt ^^, rẻ mà no, nhưng phải đến sớm nhé, vì đông lắm (thông tin các bạn đọc bài kia thì chi tiết rồi, nên mình k nói lại)

Kế tiếp là leo lên làng cù lần (leo xong mà muốn như con cù lần luôn), vì đi xa, lại phải leo bậc thang nhiều, thôi coi như tập thể dục vậy T_T! Đến nơi, bạn sẽ thấy, ... sao mà nó nóng chứ k lạnh như trong tp nên các bạn nữ nhớ thoa kem chống nắng các kiểu nhé, mình đi về như tôm luộc ý @@

Qua cây cầu treo T_T!, chỉ cho phép 10 người/lần thôi nhé, rung lắc các kiểu, run chết được

Làng rộng thênh thang, cảnh cũng đẹp. Đi đường có bảng hướng dẫn chỉ dường (hình như là 1-2km có 1 bảng)

15882749239 628cf261f4 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15882743419 46c6c83f90 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15883073997 d6a17a744e c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống
    Ở đây mình thấy có bán nhiều đồ ăn, nhưng mắc nên cũng k có thử. Ghé chơi xíu rồi đi về thành phố ăn uống thôi. (À quên, giá vé là 30k/người nhé, k có phí giữ xe, tự khoá cổ, có ng giữ ^^)

Xong rồi 2 đứa về lại thành phố, ghé Nem Nướng Bà Hùng (quá nổi tiếng - 254 Phan Đình Phùng) nên nó rất đông @@. Nên mình khuyên các bạn mua mang về, sẽ nhanh lắm, 5' là xong, mang về khách sạn ngồi ăn cho khoẻ.(Giá: 40k/phần nhé) Ăn bao no luôn

Chiều thì bọn mình ghé Đồi Mộng Mơ, giá vé 30k/người, ở đây gió hơi to, các bạn nhớ mặc áo ấm nhiều vào, vào đó thì tha hồ chụp ảnh, theo mình đánh giá thì khung cảnh lãng mạn, tình nhân vào thì mê tít ^^. Tiếc là mình k thấy cái bàn xoay lo chụp hình đến hết giờ bị đuổi về luôn ((. Có xem phim 5D (10p/phim).

15881388698 c0a2b70167 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

15881387378 6aa0c4f0aa c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống

Rời Đồi Mộng Mơ, bọn mình đi đường Phù Đổng Thiên Vương thẳng về đến Bùi Thị Xuân, chao ôi, ở đây là một thiên đường ăn uống giá rẻ (khu gần trường Nguyễn Trãi), vào quán Hảo (ngay đường hẻm cạnh trường Nguyễn Trãi, đường Bùi Thị Xuân) kêu 1 dĩa ram bắp, 1 dĩa bánh tráng cuốn thịt luộc, ăn nó muốn lăn mà chỉ có 65k (2 phần lẽ ra là 70k mà k hiểu sao tính bọn mình 65k hehe)
    16043017336 99cb1cf420 c - Review: Đà Lạt phượt 2 ngày 2 đêm - siêu lãng mạn - kinh nghiệm đi chơi - ăn uống
    Lo ăn quá.. chỉ có 1 tấm T_T!

Trường Nguyễn Trãi cũng hơi dễ tìm, nếu k thấy hỏi ai trên đường Bùi Thị Xuân là ngta chỉ ngay thôi .

Cũng trong hẻm đó, bánh xèo 3k/cái, bún riêu 13k/tô, đại loại là ăn bù đắp tô bún riêu và 1 kg dâu 70k mà bọn mình lỡ mua, ăn cho bỏ tức =]]]]. Tối về chỉ lăn lăn thôi chứ ngồi hết nổi =]]]

Đến tối về khách sạn, các bạn đặt xe của Phương Trang sớm, rồi sáng sẽ có xe trung chuyển đưa các bạn ra bến xe.

2 đứa mình đi làm nên k có nhiều thời gian, chỉ có 2 ngày ngắn ngủi được ở Đà Lạt, bài review này hi vọng sẽ giúp các bạn có 1 chuyến du lịch thật tuyệt nhé ^^.
    Lần sửa cuối bởi Khánh TrìnhTrần, ngày 21-12-2014 lúc 08:17 PM.

2. Xem thêm review nổi bật khác