[ Rì viu ] Singapura - Malaysia trong mắt toy :3 :3 [ chap 1 ]
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 8 của 8
    Đang ở
    Hồ Chí Minh

Cool [ Rì viu ] Singapura - Malaysia trong mắt toy :3 :3 [ chap 1 ]

Singapura-Malaysia từ lâu đã trở thành địa điểm du lịch yêu thích của nhiều người Việt Nam và cũng nhiều người đi hong biết bao nhiêu lần thành ra nói review thì hơi bị hoành tráng quá, mình chỉ là chia sẻ lại một số kinh nghiệm, cảm nhận mà bản thân trải qua thôi

Mình có ý định đi Sing ngay ngày 14-2 nhưng vì con nhà nghèo nên canh vé rẻ mãi tới tận 26/2 mình mới bay được. Đặt vé xong là lật đạt lo khách sạn, bus di chuyển qua Malay này nọ luôn. Mình về VN được 1 tuần thì xảy ra vụ máy bay Malay mất tích, hú hồn hú vía !_!

Lần này đi thời gian không nhiều cũng như mình chỉ đi cho vui, cho biết nên không tập trung đi những địa điểm du lịch nổi niếng must have to go, mình chỉ đi theo cảm hứng và sức khỏe nên ai muốn tìm hiểu mấy địa điểm nổi tiếng có thể quay ra

1. Phương tiện di chuyển

Mình bay qua Sing bằng Tiger Air, từ Sing mình đi Bus qua Malay rồi từ đó về lại VN bằng Air Asia. Tiger Air là hãng máy bay giá rẻ nhưng đi thì không có vấn đề gì to tát, đúng giờ, tiếp viên nhìn cũng bình thường, phục vụ chu đáo, chuyên nghiệp, nhiệt tình. Chỉ có lúc check-in, lâu dã man. Mình đứng đợi 1 tiếng đồng hồ hơn để được check in !_!

Bus từ Sing qua Malay: mình có bạn bên Sing nên chỉ việc lên trang busticketonline.com chọn vé, chọn giờ, chọn hãng đi rồi nhờ bạn mình thanh toán này nọ giùm hết, nhưng nhớ in cái booking confirm ra để lúc lên xe ngồi đổi cái tờ giấy đó lấy vé. Bus chạy rất đúng giờ, dù vé bán không hết, xe chưa full vẫn chạy chứ ko có chờ đợi, dọc đường cũng không dừng đón khách, chỉ dừng 1 lần duy nhất để đổ xăng và cho khách đi WC. Bởi vậy mấy bạn tranh thủ muốn đi WC thì lúc check-out Sing và check-in Malay hỏi nhân viên WC đâu để đi, 6 tiếng đồng hồ chứ chẳng ít ỏi j đâu !_! Chỗ ngồi rộng, thoải mái, không có sắp ghế sát sạt nhau như Việt Nam nên ngồi thích lắm, đỡ bị say xe nữa.

Từ Malay, mình gọi taxi ra sân bay LCCT về. LCCT cách trung tâm Kuala Lumpur cả 40-50' phút chạy xe < nếu không kẹt xe >. Các bạn mà về ngày thường nên canh giờ ra sân bay kẻo trễ. Nếu các bạn ở khách sạn như mình thì nhờ nhân viên khách sạn gọi dùm cho, thông thường thì rẻ hơn tới 20-30 RM lận < taxi ở Malay bao chặt chém !_! > Tài xế ở Malay chạy cũng rất bá đạo, suốt đoạn đường mình chưa bao giờ thấy ảnh chạy dưới 100km/h cả nên bạn mình hỏi tốc độ cho phép trên đoạn đường này là bao nhiêu, ảnh vừa rú ga lên 130 vừa trả lời tỉnh bơ: 80. Hỏi xong ngồi im re không dám hó hé.

Mình nghe bạn bè mình đi Air Asia than thở dữ thần về vụ delay nhưng mình đi may mắn toàn đúng giờ, cả đi và về, kể cả lúc đi bus luôn. Chỉ có điều Air Asia có cú hạ cánh quá chừng là hắp dẵn chứ lị, hạ độ cao đột ngột nên thay vì có cảm giác êm ái lướt nhẹ xuống mặt đất cho tới khi máy bay đáp xuống đường băng, mình đã có cảm giác giựt giựt như bị nấc cục suốt quãng đường hạ cánh. < chắc cha phi công bị nấc cục thiệt > Và trên chuyến về mình gặp chuyến bay đa số toàn người Việt...Thiệt quá sức tưởng tượng, ồn như một chuyến xe đò Việt Nam. 1 nhóm người lên máy bay gọi về Việt Nam nói chuyện cho hết tiền đt bằng cái giọng bán hàng ngoài chợ, những người khác cũng mặc sức rôm rả.. ^^

Nhưng điều đó còn chưa điên bằng thằng cha ngồi sau lưng tụi mình. Ăn mặc lịch sự đàng hoàng, lên ổn định chỗ ngồi cái là bắt chuyện với bà gái kế bên xong ngồi nổ về Sài Gòn như thể có mình ổng là dân Sài Gòn duyên dáng sành điệu No.1 rằng anh đã đi nhìu nước, chơi nhìu nơi , Sing anh đi ko biết bnhiu lần bla bla bla...Sau 1 hồi nổ chán chê, ổng bắt đầu quay qua...đạp chân lên ghế mình Lần đầu, lần 2 rồi lần 3, mình lại còn làm cô gái Sài Gòn hiền lành nhu mì mới gớm chứ, dù cái đầu mình đang biểu tình dữ dội vì bị nảy lên nảy xuống như trái banh, cứ tưng tưng tưng rất khó chịu. Đến lần thứ n, mình hết chịu nổi, quay qua nhăn nhó với bạn mình thì anh ấy cũng có cảm giác y chang, vì ổng đạp vô giữa 2 ghế thành ra 1 chưởng dính 2 con nhạn. Bạn mình bực quá mới góp ý: Anh ơi anh đừng có đạp vô ghế nữa, thực sự khó chịu lắm! Và anh ấy im lặng 5 giấy, không biết đầo não bằng tàu hũ hay óc heo gì mà co chân đạp 1 cú mạnh nữa như hốt cú chót vậy. Mất dạy hết sức ~_~ Bạn mình mới điên lên, ghìm giọng nói 1 câu nhỏ nhẹ dịu dàng: Anh muốn gì, muốn làm lớn chuyện lên không, tôi làm ầm ỹ lên là anh khỏi bay nữa à!!!! Bắt đầu có vẻ đầu heo biết sợ nên ngồi im, đến lúc máy bay gần hạ cánh, máu heo lại dồn lên não nên anh ta đứng dậy, chồm lên ghế mình chống tay xuống ngắm trời xanh. Mình hết hơi sức nói với chả, quay qua nhìn 1 phát kiểu : Tao thông cảm cho mày lần đầu đi máy bay nên bị phắn khích quá độ, thằng điên ạ. Éo thể hiểu nổi đầu óc tàu hũ hay gắn lên cho có lúc lắc với ngta chứ ko xài được hay j á ~_~
    Đi lại trong Sing: Nhiều người review trước mình đọc thì ai cũng bảo dễ dàng với bản đồ dễ hiểu, Mình ok vấn đề này nhưng có 1 cái mọi người ko cảnh báo mà bản thân mình trải qua xong muốn cảnh báo với các bạn nào đi nhóm dễ lạc nhau mà muốn hẹn hò nhau ở 1 vị trí nào đó.... Đầu tiên mọi người nên down cái app Gothere.sg . App này như cứu tinh cuộc đời mình lúc ở Sing do bạn mình du học ở Sing chỉ. Gothere.sg chỉ cho bạn cái tuyến đi của mrt, chuyển line ở đâu, bao nhiêu stop thì chuyển hay bao nhiêu bus stops thì đến nơi, hiển thị rõ ràng dễ hiểu vô cùng. Đặc biệt là đối với taxi, app sẽ hiển thị tại thời điểm bạn đi taxi thì sẽ tốn bao nhiêu tiền luôn ( do ở Sing sau 12 đêm đi taxi bị surcharge), ở đâu bị tắc đường, đi bộ bao lâu, bus bao lâu, mrt bao lâu...Must have this App.
    P/s: Nếu không thì lên thẳng web gothere.sg vẫn được.

Tiếp theo là...định vị địa điểm cho chính xác. Nếu bạn muốn đi Mustafa shopping mall thì phải search đúng Mustafa, đừng dại dột như mình search Little India ( vì đọc cái review trước các bạn chỉ nói đơn giản Mustafa nằm trong khu Tiếu Ấn ) xong đi bộ từ mrt của Little India ngược về Mustafa gần nửa tiếng, quá xui cho đội bán nui ^^ Hay nếu muốn đi Orchard, sẽ có Orchard Inn, Orchard Road, nên tốt nhất là hỏi mall nào, building nào, search đúng cái đó ròi mò tới !_!
    Cuối cùng là taxi buổi sáng đón rất khó, nên ai mà có chuyến bay buổi trưa trưa, muốn ra sân bay tầm 8,9h thì lo liệu mà nhờ khách sạn gọi taxi. Mình ở khu Lavender mà đứng đón taxi gần nửa tiếng, tưởng trễ chuyến bus qua Malay nên mém khóc luôn

*Note: Ở Marina Bay Sand không có bus vô tận nới hay mrt tới tận chỗ gì hết, đi bộ hơi bị phê, chỉ có taxi thôi nên mấy bạn đi đống share tiền ra đỡ lắm. 4 người đi taxi tính ra không tốn bao nhiêu cả. [ mới update của bạn Minh Nguyễn là có bus và mrt vô được MBS, chắc do lúc mình đi ít có ngựa, đợi 12h đêm nên chả còn j ngoài taxi và đôi bàn chân thần thánh ]

Đi lại trong Malay: mình ở Bukit Bintang, lại quá đuối và cũng không có thời gian đi đâu xa nên chủ yếu mình đi bộ !_! Pavillion, Petronas Twin Tower mình đi bộ, mất đâu có 30-40 phút à !_! Vì bus bên Malay không tiện lợi bằng Sing nên mình ko có hứng thú đi đâu, đi taxi thì nhớ trả giá, trả nửa giá rồi dần lên. Nói chung với Malay mình không có hứng thú lắm nên lười tìm hiểu. Với lại bên Sing có app nói trên, mình đi đâu chỉ cần xách điện thoại ra search, cầm đt bên Sing đi tung tăng ra đường cũng an toàn như trong shopping mall, không có gì lo lắng nhưng ở Malay cho tiền cũng không dám nên mình cũng lười theo

2. Chỗ ở:

Mình book khách sạn ở cả Sing và Malay qua Booking.com và Agoda.com. Ở Sing sau khi book ks 3 sao xong mình chân thành khuyên các bạn, đi bộ mệt lắm, về là nằm bẹp ra ngủ, chả cần đẹp đẽ hoành tráng j đâu, vả lại Sing đất chật người đông nên 3 sao của mình phòng còn nhỏ hơn 2 sao bên Malay nên các bạn cứ 2 sao ở cho lành, cho rẻ. Mình ở khi Lavender, bắt bus thì cứ search Eminent Plaza , muốn mrt thì chịu khó đi bộ hay bắt bus ra Lavender MRT. Đi Mustafa cũng gần mà Bugis cũng nhanh. Còn ra Orchard thì mình nhớ là khoảng 11,12 bus stops gì thì tới, mà giao thông bên Sing rất tốt nên đi cũng nhanh thôi. Khách sạn cũng ổn, ngoài cái điều nhỏ nhoi mình vừa than vãn trên

Ở Malay thì mình book ks qua lời giới thiệu của bạn mình đi trước, khách sạn ở Bukit Bintang tên Victory Street Botique. Mà lúc bản chỉ không có nói cho mình biết là khách sạn đó là 1 chuỗi khách sạn với 4 cái, mình hơi xui chọn ngay cái số 1 nên xa nhất, đi bộ ra Pavilion hay BB Plaza cả 10-15' < có đường tắt nhanh hơn, bạn mình mò mẫm ra được ^o^ > Khách sạn mình ở ngoài chỗ xa ra còn bị cái không có thang máy, hên mà mình ở tầng 1 không là lết với cái đống hành lý chắc chết !_! Ngoài 2 điều đó ra thì toẹt vời, phòng sạch, rộng rãi hơn bên Sing dù chỉ 2 sao, nhìn ko khác gì 3 sao < chắc do ko có thang máy nên bị tuột > Tiếp tân dễ thương, gọi giúp mình taxi ra sân bay chỉ 90 RM, bình thương ra tự gọi mất 110-120 RM !_! Nhưng nếu chọn các bạn nên chọn Khách sạn số 2,3 cho nó gần.

2. Xem thêm review nổi bật khác

sao mình không koi hình dược ta

Kitty's Avatar
    Đang ở
    In your heart
    Thông tin hữu ích nhưng sao không có hình vậy bạn

Cherish's Avatar
    Đang ở
    Forever in Love
    Cảm giác như bài này chưa viết xong tiếp tục đi bạn ơi
    Book ks trên Agoda an toàn ko bạn? bạn trả bằng thẻ Visa trước huh?

tiếp đi bạn ui, để mình lên plan bon chen ah.

StrikeIsBest's Avatar
    up hình lên flickr đó mấy thím ơi, host tốt upload lẹ

Bài viết rất chi tiết nhưng sao không có hình ad ơi

BUBU1's Avatar
    Trích dẫn Gửi bởi Cherish Xem bài viết
    Cảm giác như bài này chưa viết xong tiếp tục đi bạn ơi
    Book ks trên Agoda an toàn ko bạn? bạn trả bằng thẻ Visa trước huh?
    Không biết bạn này khi check-in khách sạn có gặp vấn đề gì không chứ đợt vừa rồi mình đi Thái cũng book qua agoda.com thì rất chi là Ok. Tới nơi sau khi đưa Hộ Chiếu là nhận phòng ngay. Nói chung là an toàn ( theo mình nha ).
    Bạn có thể trả trước bằng Visa hay Master cũng được, nhưng hiện nay trên Agoda có cho trả sau, còn ngày nào trả thì tùy phòng, tùy khách sạn mà Agoda có ghi rõ là ngày trả khi bạn book.
    Lần sửa cuối bởi BUBU1, ngày 30-08-2014 lúc 01:31 AM.