Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 4 của 4

Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

(DIADIEMANUONG.COM)tiếp tục hành trình là 2 ngày lưu lại ở Quảng Bình nắng gió
    kì 1: http://diadiemanuong.com/home/f48/xu...ha-tinh-69151/
    Tạm biệt Hoành Sơn Quan, nơi ngày xưa Bà Huyện Thanh Quan đã để lại bài thơ Qua đèo Ngang nẩu tiếng

IMG 0374 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

wellcome to Quảng Bình

IMG 0383 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Bước tới địa phận QB, nơi gần nhất để ghé và nơi mình cho là đáng ghé nhất là nơi yên nghỉ của Đại Tướng Võ Nguyên Giáp: Vũng Chùa - Đảo Yến. Đường vào to và đẹp, 2 bên dày đặc người bán hoa, hương, đồ lưu niệm. Nên mặc cả nhé

IMG 0388 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Vào thăm mộ Đại Tướng, bạn sẽ phải đăng kí tên với các anh biên phòng, các anh ấy rất hiền và cởi mở. Có tủ gửi đồ có khóa cẩn thận. Không mất 1 đồng tiền phí nào hết nhé
    Mộ Đại tướng

IMG 0398 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Đảo Yến xa xa

IMG 0404 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Sau khi thăm mộ Đại Tướng, bọn mình xuống bãi biển tắm, gửi đồ đạc máy ảnh ở tủ gửi đồ, xe cứ để ở chỗ để xe, ko sao cả. bãi biển cực kì trong và sạch, còn hoang sơ, ko có dịch vụ, dĩ nhiên nước ngọt tắm tráng cũng ko có. Sóng cũng ok, mỗi cái nên lưu ý là nhiều đá, dễ chảy máu như chơi.

tạm biệt mộ Đại Tướng, thẳng đường ql1. Đang làm đường nên cực kì bụi bặm khó đi. Qua Cầu Sông Gianh - Sông Gianh, bọn mình xuống dưới bờ sông dạo mát tý, ở đây có bia tưởng niệm

IMG 0407 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Chạy thẳng đường dọc bờ sông, cũng là 1 đoạn đường tắt, tránh xa ql1A khủng khiếp

IMG 0417 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Đi tầm vài km nữa là tới đường rẽ vào Phong Nha -Kẻ Bàng, đích đến tiếp theo trên hành trình. Đường đi vào Phong Nha khá nhỏ nhưng ít xe đi, cảnh đẹp, thi thoảng phải leo dốc

IMG 0428 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0434 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Tới rồi ^^

IMG 0451 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Tới nơi cũng 4h chiều. Mình gọi cho chú người dân ở đây xin ở nhờ. 2 chú cháu chưa gặp nhau bao giờ, quen qua 1 người bạn. 1 lúc sau chú đến, mình nhảy lên thuyền theo về nhà chú còn 2 cậu kia chạy xe máy. Nhà chú ngay bên bờ sông Son, cách động Phong Nha 100m
    Sông Son là sông mà du khách sẽ phải ngồi trên thuyền để đi từ bến ra thăm quan động Phong Nha. ở giữa sông có 1 hòn đảo nhỏ, trâu hay mò lên gặm cỏ, còn bò thì chịu, vì bò ko bơi được như trâu

IMG 0469 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Tới nhà chú, mình thay đồ, chạy ra sông...tắm với bọn nhỏ. Có cái xuồng nhỏ, cả lũ nhảy lên đó rồi ra giữa dòng nhảy xuống tắm. Nước trong vắt, mát rượi, sông thì hơi sâu nhưng biết bơi nên okie. Bơi đã đời còn qua bờ bên kia trèo lên tháp đèn hú hét khách du lịch nữa, tiếc là đi tắm nên ko mang máy ảnh Tối hôm đó ngủ lại nhà chú, sáng hôm sau cu em con chú dắt đi mua vé thăm quan Phong Nha
    bữa sáng, cháo canh, 10k/tô. 3k/ram thịt. ăn tại chợ, có người địa phương đi cùng nên ko lo bị chém, khách du lịch coi chừng.

IMG 0487 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Bảng giá vé tham quan Phong Nha - Kẻ Bàng:
    Động Phong Nha: 80k
    Động Tiên Sơn: 40k
    Thuyền đi 2 động: 350k
    Bọn mình mua vé tham quan 120k/2động, đi ghép thuyền với đoàn khách khác (1 thuyền đc tối đa 14 người) nên trả 30k tiền thuyền nữa là 150k
    Lên thuyền có áo phao đầy đủ nhé, chạy tung tăng chụp ảnh okie nhưng đừng che mắt tầm nhìn của lái thuyền là được

IMG 05122 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Động Tiên Sơn là động cạn, sát động Phong Nha. lên Tiên Sơn trước. leo khá là mệt. Bù lại từ đường lên Tiên Sơn có thể nhìn thấy cảnh đẹp toẹt vời của non nước QB mấy cái nhà nhỏ nhỏ bên kia sông là làng nơi tụi mình ở nhờ đó ạ

IMG 0763 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Bên trong lòng động Tiên Sơn:

IMG 0551 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Xong Tiên Sơn, xuống thuyền vào Phong Nha, cửa động Phong Nha, chi chít vết bom đạn bắn phá của Mỹ từ thời chiến tranh

IMG 06611 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Thuyền sẽ chở bạn vào đến 1 điểm trong lòng động, sau đó đi bộ quay ra gần cửa động, lại xuống thuyền tiếp để đi về. Trong lòng Phong Nha:

IMG 0606 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0650 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0655 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Lúc ra khỏi động, tụi mình lên thuyền, nhờ chủ đò đưa sang bên kia sông để về nhà chứ ko chạy ngược lên bến nữa trên thuyền có 2 khách du lịch người Mỹ, mình cũng bắt chuyện làm quen, cô bạn mới 18 tuổi, anh bạn 19, 2 người đi độc hành, tới QB mới quen nhau và hẹn nhau đi chung ra Hà Nội

IMG 0669 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

bến tàu để vào làng, chiếc thuyền con con kia là thuyền chở khách, cả người và xe máy qua lại 2 bên bờ sông mỗi ngày.

IMG 0664 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Nước sông Son trong vắt

IMG 0670 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Con sông trông hiền hòa đến vậy nhưng vào mùa lũ, người dân làng khổ sở vì nó, nước dâng lên tận mái nhà. năm nào dân làng cũng phải chạy lũ, đến khổ.
    Về đến nhà, bọn mình lại xách xe theo thằng cu em đi đến động Thiên Đường, cách Phong Nha tầm 30km, chạy đường Hồ Chí Minh, cảnh đẹp và hoang sơ

IMG 06941 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0700 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0703 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0707 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Cừa động Thiên Đường

IMG 0722 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Giá vé: 120k/người. Từ chỗ mua vé đến cửa động xa tít tắp nên ở đây có 1 đội ngũ xe điện thân thiện bất ngờ toàn con gái làm tài xế. Cu em mình quen chị lái xe nên đc free. đi xe điện lên xuống dốc, ôm cua đột ngột cũng kích thích cảm giác mạnh lắm
    Leo từ trạm dừng xe điện lên tới cửa Động cũng mất 15 20p bù lại thì bên trong động đẹp toẹt vời lun

IMG 0727 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0759 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0764 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0772 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0790 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Mình sẽ quay lại lần nữa để đi tour mạo hiểm khám phá động Thiên Đường, vé 120k chỉ được khám phá 1km đầu tiên trên tổng sổ 34,5km của động vé mạo hiểm 2tr, đi đc 7km, khám phá thực sự vì sau 1km là ko có lan can, đèn điện. Nghe bảo trong đó còn có giếng trời và suối ngầm nữa, hic hic.
    Tạm biện Thiên Đường, check in 1 cái, mải chụp ảnh suýt nữa bị xe khách hôn mông

IMG 0818 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Từ Thiên Đường về lại Phong Nha bọn mình đi đường khác: Hồ Chí Minh Tây, phải nói là cực kì hoang vắng và hùng vĩ. hầu như cả đoạn đường hơn 30km ko gặp 1 xe nào, đường thì dốc lên dốc xuống kích thích lắm.

IMG 0836 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0865 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0852 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Bọn mình ghé Hang 8 Cô - địa danh lịch sử gắn với sự hi sinh của các nữ thanh niên xung phong, bên cạnh hang là đền thờ các liệt sỹ đường 20. Mùi nhang khói cộng với sự hoang vắng của núi rừng gây cho mình 1 cảm giác lành lạnh, linh thiêng

IMG 0869 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Đường về

IMG 0894 2 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Gặp lại 2 bạn người Mỹ, quả là có duyên
    IMG 0906 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0914 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Sau 2 đêm tá túc, chia tay gia đình chú để tiếp tục hành trình

IMG 0018 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Tới thành phố Đồng Hới, tụi mình đến thắp hương tại tượng đại mẹ Suốt

IMG 00491 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Bãi biển Nhật Lệ

IMG 00531 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Đường Võ Nguyên Giáp, ngay bãi biển Nhật Lệ, chạy dọc bờ biển, song song với QL1A

IMG 0058 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0070 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0082 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Hết đoạn đường đẹp là đường đất

IMG 0085 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Đi đường đất được chục km tụi mình ra đường lớn, đi ql1A 1 lúc thì đến đường rẽ vào Nhà Đại Tướng Võ Nguyên Giáp

IMG 0115 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0103 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

IMG 0113 - Xuyên Việt kì 2: Quảng Bình nắng gió

Rời nhà lưu niệm Đại Tướng, tụi mình hỏi đường để đi ra đường Hồ Chí Minh, thẳng tới Quảng Trị.
    To be continued...
    Nguồn: Địa Điểm Ăn Uống
    Lần sửa cuối bởi VuQuocKy, ngày 30-12-2014 lúc 03:51 PM.
    https://www.facebook.com/hinhanhchimangtinhminhhoa

2. Xem thêm review nổi bật khác

ngocxitlonton's Avatar
    Nhìn cảnh sông nước xanh veo.đã quá

Goldnguyen91's Avatar
    Đang ở
    tp HCM
    cảnh thanh bình quá.. đi phượt thích thật

"THÀ CHẾT ĐÓI CHỨ ĐỪNG ĐỂ CHẾT THÈM"

mail: goldnguyen71@gmail.com

Nếu bạn muốn đi du lịch Quảng Bình tham quan các danh lam thắng cảnh nơi đây như Phong Nha Kẻ Bàng, biển Nhật Lệ, Đá Nhảy … với chi phí tiết kiệm nhất hãy đặt phòng tại Tom’s House - Homestay Đồng Hới phòng rộng rãi thoáng mát với đầy đủ các tiện nghị giá chỉ từ 250k/01 đêm.

Tag của Chủ đề này