Chuẩn đoán và cách điều trị sẹo tốt nhất
Địa điểm ăn uống - Powered by vBulletin
Hướng dẫn sử dụng diễn đàn diadiemanuong.com:

Kết quả 1 đến 1 của 1

Chuẩn đoán và cách điều trị sẹo tốt nhất

Tại sao bác sĩ da liễu nên chẩn đoán loại sẹo nào của bạn?

Mặc dù có vẻ như rõ ràng là bạn có một vết sẹo, nhưng điều quan trọng là phải có bác sĩ da liễu kiểm tra nó trước khi nó điều trị.

Sẹo rất phức tạp. Để điều trị cho bạn một cách an toàn và hiệu quả, điều quan trọng là người điều trị cho bạn biết về sức khỏe của bạn và loại sẹo bạn có.

Các loại sẹo khác nhau đòi hỏi điều trị khác nhau. Tuổi của bạn và thời gian bạn bị sẹo cũng có thể ảnh hưởng đến các loại điều trị sẽ phù hợp nhất với bạn.

Một bác sĩ da liễu được chứng nhận bởi hội đồng quản trị có đào tạo và kinh nghiệm cần thiết để nói với bạn:
    • Bạn có loại sẹo nào
    • Nếu vết sẹo có khả năng mờ dần theo thời gian
    • Khi nào cần điều trị sẹo để có kết quả tốt nhất
    • Điều trị nào được khuyến nghị

Nó cũng rất quan trọng để có một bác sĩ da liễu kiểm tra vết sẹo của bạn bởi vì đôi khi ung thư da có thể trông giống như một vết sẹo. Nếu bạn thấy một vết sẹo trên da và không nhớ vết thương trên da, hãy lập tức hẹn gặp bác sĩ da liễu được chứng nhận.

Một lý do chính đáng khác để gặp bác sĩ da liễu trước khi điều trị sẹo là để đảm bảo rằng nó vẫn chỉ là một vết sẹo. Đôi khi, ung thư da phát triển trong một vết sẹo. Bạn có thể giảm thiểu rủi ro này bằng cách luôn luôn mặc kem chống nắng khi quần áo won che đi vết sẹo của bạn. Để cung cấp cho bạn sự bảo vệ bạn cần, luôn luôn sử dụng kem chống nắng phổ rộng có SPF 30 hoặc cao hơn.

Bạn cũng muốn tránh giường tắm nắng, làm tăng nguy cơ phát triển ung thư da.

Làm thế nào để bác sĩ da liễu ngăn ngừa và điều trị sẹo?

Các phương pháp điều trị được mô tả trên trang này áp dụng chủ yếu cho các vết sẹo và sẹo lồi. Bạn sẽ tìm thấy thông tin về việc điều trị các loại sẹo khác trên các trang này:
    • Sẹo mụn: Chẩn đoán và điều trị
    • Rạn da: Tại sao chúng xuất hiện và làm thế nào để thoát khỏi chúng

Nếu bạn có một vết sẹo hoặc sẹo lồi, bác sĩ da liễu của bạn có thể đề nghị một hoặc nhiều phương pháp điều trị sau đây.

Liệu pháp áp lực: Áp dụng áp lực lên vết thương trong khi nó chữa lành vết thương có thể:
    • Giảm (hoặc ngăn ngừa) vết sẹo, đặc biệt là khi vết bỏng lành lại
    • Ngăn ngừa sẹo lồi nếu da bạn có xu hướng hình thành loại sẹo này
    • Ngăn sẹo lồi quay trở lại sau khi nó được phẫu thuật loại bỏ

Để áp dụng áp lực, một bệnh nhân mặc quần áo áp lực, có thể là băng thun, vớ hoặc bông tai.

Một số bệnh nhân thấy mặc quần áo áp lực không thoải mái và ngừng mặc nó quá sớm. Để có kết quả, tuy nhiên, bạn có thể phải mặc quần áo áp lực trong một năm. Bạn cũng có thể cần phải có được một quần áo áp lực mới cứ sau 6 đến 8 tuần.

Nếu bạn có một vết thương trên mặt, liệu pháp áp lực không phải là một lựa chọn điều trị.

Silicone gel (tấm hoặc thuốc mỡ): Được sử dụng từ năm 1982, silicone có thể:
    • Điều trị sẹo lồi bằng cách giảm kích thước, độ cứng, đỏ, sưng, ngứa hoặc cứng
    • Ngăn ngừa sẹo lồi, đặc biệt là sau phẫu thuật
    • Ngăn ngừa sẹo phát triển sau phẫu thuật để loại bỏ vết sẹo
    • Các nghiên cứu cho thấy các tấm gel silicon dường như hoạt động tốt hơn thuốc mỡ silicon.

Các tấm gel mỏng và tự dính. Bạn sử dụng chúng sau khi vết thương đóng lại. Để có kết quả, bạn phải đeo một tờ gel mỗi ngày, thường là trong nhiều tháng. Có điều này ở cùng một chỗ mỗi ngày có thể gây ra tác dụng phụ. Da có thể bị phá vỡ. Một số người bị phát ban.

Nếu tác dụng phụ xảy ra, hãy nói với bác sĩ da liễu của bạn. Bạn có thể cần phải ngừng mặc tấm và sử dụng một điều trị khác.

Băng polyurethane: Đây là một miếng đệm ẩm, linh hoạt. Bạn mặc nó để:
    • Giảm sẹo sau phẫu thuật
    • Điều trị sẹo lồi bằng cách giảm màu sắc, độ cứng và kích thước

Khi đeo trong sáu tuần sau khi phẫu thuật, nó có thể ngăn ngừa sẹo lồi lên. Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng những bệnh nhân mặc quần áo ẩm với quần áo áp lực sẽ có kết quả tốt hơn so với những bệnh nhân sử dụng cái này hay cái khác.

Laser và các phương pháp điều trị bằng ánh sáng khác: Điều này đang trở thành phương pháp điều trị cho tất cả các loại sẹo vì những phương pháp điều trị này có thể:
    • Ngăn ngừa sẹo lồi và sẹo lồi
    • Giảm sự xuất hiện của sẹo lồi và sẹo lồi hiện có
    • Giảm sẹo sau phẫu thuật
    • Điều trị một số sẹo mụn trứng cá
    • Làm giảm màu của vết sẹo, chẳng hạn như đỏ
    • Tăng khả năng di chuyển của một người khi sẹo hạn chế di chuyển
    • Giảm đau, ngứa, cứng và sưng

Các nghiên cứu cho thấy rằng liệu pháp laser hoặc ánh sáng nhuộm xung có thể mang lại cho bệnh nhân kết quả ấn tượng. Trong bàn tay lành nghề của một bác sĩ da liễu được chứng nhận bởi hội đồng quản trị, những người này cung cấp cho bệnh nhân một lựa chọn điều trị an toàn với ít tác dụng phụ.

Để cung cấp cho bệnh nhân kết quả tốt nhất từ ​​phương pháp điều trị bằng laser hoặc ánh sáng, bác sĩ da liễu cũng có thể tiêm một loại thuốc, chẳng hạn như corticosteroid hoặc 5-FU, vào vết sẹo.

Để biết thêm thông tin về điều trị bằng laser cho sẹo, hãy đi đến 10 điều cần biết trước khi điều trị bằng laser cho vết sẹo của bạn.

Tiêm corticosteroid: Được sử dụng rộng rãi để điều trị sẹo lồi và sẹo lồi, các bác sĩ da liễu tiêm một corticosteroid trực tiếp vào vết sẹo để:
    • Giảm kích thước của sẹo lồi hoặc sẹo lồi
    • Dễ có triệu chứng ngứa và đau

Trong khi phẫu thuật có thể có hiệu quả, nó thường chỉ là một lựa chọn khi điều trị khác thất bại. Một vết sẹo có thể trở lại sau khi nó loại bỏ. Để giảm nguy cơ điều này xảy ra với sẹo lồi, bác sĩ phẫu thuật thường để lại đường viền của sẹo lồi.

Để cải thiện kết quả, một phương pháp điều trị khác, chẳng hạn như tiêm corticosteroid, thường được áp dụng cho những bệnh nhân phẫu thuật sẹo.

Phóng xạ: Các nghiên cứu cho thấy rằng xạ trị có thể:
    • Giảm sẹo lồi và sẹo lồi khi các phương pháp điều trị khác thất bại
    • Làm giảm ngứa và khó chịu đôi khi xảy ra trong sẹo và sẹo lồi
    • Giảm nguy cơ sẹo trở lại sau phẫu thuật sẹo

Rất ít bệnh nhân được xạ trị vì có một lo ngại rằng nó có thể gây ung thư nhiều năm sau đó. Các tác dụng phụ khác có thể bao gồm các đốm đen, ngứa, đỏ và sưng.

Các phương pháp điều trị sẹo khác: Bạn sẽ tìm thấy các phương pháp điều trị sẹo không kê đơn có chứa các thành phần như chiết xuất hành tây, vitamin A và vitamin E. Nghiên cứu về mức độ hiệu quả của những công việc này. Trước khi sử dụng một trong những thứ này.
    Ngoài ra bạn cũng nên kết hợp nhiều cách trị vết sẹo lồi khác như phương pháp bằng thiên nhiên để đạt được một kết quả tốt. Bạn nên nói chuyện với bác sĩ da liễu được chứng nhận bởi hội đồng quản trị.
    Xem thêm: https://dermatix.com.vn/
    Lần sửa cuối bởi lorenth, ngày 15-11-2019 lúc 02:55 PM.

2. Xem thêm review nổi bật khác

Tag của Chủ đề này